+ Trả lời bài viết
Trang 2/3 ĐầuĐầu 1 2 3 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 11 tới 20 của 25
    Banned
    Thanks
    394
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dolly Xem bài viết
    Chuồng nuôi chim hội tập thể làm bằng tre có cửa đại hội

Ông thợ nào mà khéo thế, đóng chuồng quá đẹp, chắc lúc nào phải về qua nhà Cường mời ông thợ này làm cho 1 chuồng

2. The Following 3 Users Say Thank You to lucnt65 For This Useful Post:

bocaubinhtrieu (30-09-11), Dolly (26-09-11), Nghĩa-Q2 (24-07-12)

Nài VIP Avatar của Thang_Q5
    Thanks
    3.359
    Thanked 4.966 Times in 747 Posts
    Chim cò thì ổn nhưng vấn đề vệ sinh hình như không ổn cho lắm .

4. The Following User Says Thank You to Thang_Q5 For This Useful Post:

Dolly (26-09-11)

Banned
    Thanks
    194
    Bác Lực ơi chuồng này là mẫu chuồng cũ lắm rồi bác à , chuồng này cũng dùng được khoảng 18 năm rồi , từ ngày sư phụ cháu bắt đầu chơi chim hội cơ , chuồng mẫu mới bây giờ mẫu đẹp hơn nhiều và cũng rộng hơn nữa , ở Bắc Ninh những ai nuôi chim hội và đam mê thật sự thì nhà nào cũng có từ 2 đến 4 cái chuồng này , vì cái chuồng này có từ thời các cụ rồi bác ạ , lên bây giờ người ta vẫn duy trì nuôi chim bằng chuồng này , chuồng rộng nhất mỗi bên có 5 tầng nuôi chim , bến trái 5 bên phải 5 , mỗi 1 tầng đặt được 2 ổ chim , khoảng giữa chuồng là trống để cho chim có chỗ nhảy lên và tối đến có đủ chỗ ngủ cho cả đàn chim , dưới đáy chuồng là mặt sàn có cách lên phân chim sẽ rơi xuống đất , nếu nhà nào nuôi ở mặt đất thì quá tiện rồi , kê chuồng sát cống nước cứ chiều đến phụt nước là xong , chuồng có 4 cửa con để cho chim ra vào tự động , có 1 cửa to gọi là cửa đại hội có khóa , để mình có thể chui vào bắt chim và dọn ổ được dễ dàng , bây giờ đặt 1 cái chuồng to và đẹp thì hết khoảng 1 triệu 700 nghìn , càng bé thì càng rẻ đi , chung bình 1 cái chuồng to nuôi được khoảng 30 con chim tức là 15 cặp chim

6. The Following User Says Thank You to Dolly For This Useful Post:

bocaubinhtrieu (30-09-11)

Banned
    Thanks
    194
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thang_Q5 Xem bài viết
    Chim cò thì ổn nhưng vấn đề vệ sinh hình như không ổn cho lắm .
    Vâng , em cũng lười dọn chuồng lắm anh à , em cũng đang cố gắng chăm chỉ hơn đây , tại em còn bận rất nhiều việc khác nữa lên mới để chuồng bẩn như vậy

Banned
    Thanks
    194
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khevan72 Xem bài viết
    mi2nhmay cặp trong ổ hình như bị cắt cánh hết phải không bạn . mấy con đó chin ji vậy ban.nhình la quá.....................
    Chim bố mẹ nhà mình tất cả mình đều cắt cánh bên trái hết bạn à , một phần là chim già chúng nó rất khôn , cho dù mình nuôi đến 2 năm mà nó mọc lại đủ lông cánh thì nó vẫn tìm đường về nhà nó , và một phần mình không mốn cho bay vì mình sợ chẳng may mất thì đi tìm lại chim bố mẹ hay để gây đàn thì mệt lắm , chỉ để đẻ con rồi mình lấy chim con chơi thôi bạn à , chắc tầm 3 năm thì mình mới dám thả , chim già khoảng 2 năm thì chỉ cần nuôi nửa năm là quen nhà rồi , nhưng nhà mình có đôi thì 4 năm có đôi thì 7 năm có đôi thì 5 năm lên mình mới không dám thả ra , mình nuôi chúng nó cũng được gần 5 tháng rồi , chim đó là chim thả hội Bắc Ninh , thả theo đàn và chấm điểm , tháng 4 thì đi thi thả 1 đàn có 10 con chim bay , còn tháng 8 đi thi thả thì 1 đàn có 8 con chim bay , 1 năm có 2 mùa thả là tháng 4 và tháng 8 , mỗi 1 mùa thả thì thường thả 15 điểm tức 15 ngày nhưng mỗi điểm thả khác nhau do bốc phiếu , 400 đàn chim thả thì chỉ có 3 đến 4 đàn được giải thôi , nếu đánh tiền mỗi người đóng tiền vào tùy theo thống nhất , ví dụ đánh 1 triệu thì 400 đàn là 400 triệu , đàn nào nhất ăn cả số tiền đó , còn nếu chơi vui thì giải nhất được 1 lá cờ lưu niệm và 1 cái chậu 1 cái khăn mặt 1 cái quạt và 500 nghìn tiền ban tổ chức trao giải

9. The Following 3 Users Say Thank You to Dolly For This Useful Post:

bocaubinhtrieu (30-09-11), NgocQuan-HN (26-09-11), Thang_Q5 (26-09-11)

Nài VIP Avatar của Thang_Q5
    Thanks
    3.359
    Thanked 4.966 Times in 747 Posts
    Vâng , em cũng lười dọn chuồng lắm anh à , em cũng đang cố gắng chăm chỉ hơn đây , tại em còn bận rất nhiều việc khác nữa lên mới để chuồng bẩn như vậy
    Nuôi chim mà lười lỡ mắc bệnh toi hết , vậy lúc đó không biết nên trách trời hay trách mình . Nên cố gắng bỏ ít thời gian chăm sóc và dọn dẹp hằng ngày nhé . Chúc bạn thành công .

11. The Following User Says Thank You to Thang_Q5 For This Useful Post:

Dolly (26-09-11)

Banned
    Thanks
    394
    Bác Lực ơi chuồng này là mẫu chuồng cũ lắm rồi bác à , chuồng này cũng dùng được khoảng 18 năm rồi , từ ngày sư phụ cháu bắt đầu chơi chim hội cơ , chuồng mẫu mới bây giờ mẫu đẹp hơn nhiều và cũng rộng hơn nữa , ở Bắc Ninh những ai nuôi chim hội và đam mê thật sự thì nhà nào cũng có từ 2 đến 4 cái chuồng này , vì cái chuồng này có từ thời các cụ rồi bác ạ , lên bây giờ người ta vẫn duy trì nuôi chim bằng chuồng này , chuồng rộng nhất mỗi bên có 5 tầng nuôi chim , bến trái 5 bên phải 5 , mỗi 1 tầng đặt được 2 ổ chim , khoảng giữa chuồng là trống để cho chim có chỗ nhảy lên và tối đến có đủ chỗ ngủ cho cả đàn chim , dưới đáy chuồng là mặt sàn có cách lên phân chim sẽ rơi xuống đất , nếu nhà nào nuôi ở mặt đất thì quá tiện rồi , kê chuồng sát cống nước cứ chiều đến phụt nước là xong , chuồng có 4 cửa con để cho chim ra vào tự động , có 1 cửa to gọi là cửa đại hội có khóa , để mình có thể chui vào bắt chim và dọn ổ được dễ dàng , bây giờ đặt 1 cái chuồng to và đẹp thì hết khoảng 1 triệu 700 nghìn , càng bé thì càng rẻ đi , chung bình 1 cái chuồng to nuôi được khoảng 30 con chim tức là 15 cặp chim
    Để hôm nào mình về đó xem thế nào, có khi cũng phải đặt chuồng đấy

Hội trưởng HBCHN Avatar của NgocQuan-HN
    Thanks
    1.510
    Thanked 3.503 Times in 547 Posts
    Chuồng đẹp lắm em.Nhưng em phải chịu khó vệ sinh đi?thời gian cafe thì quá nhiều không có thời gian dọn chuồng sao cu
    Đặng ngọc Quân
    0915.58.58.99
    0932.08.58.99 Yên phụ Hà nội. Cũng như bạn tôi có 1 trái tim...............

14. The Following 2 Users Say Thank You to NgocQuan-HN For This Useful Post:

Dolly (26-09-11), Thang_Q5 (26-09-11)

Banned
    Thanks
    194
    Mắt chim hội của mình , chờ mãi mới có hôm nắng to để chụp được mắt nó

16. The Following 8 Users Say Thank You to Dolly For This Useful Post:

Bigflowerhorn (30-09-11), bocaubinhtrieu (30-09-11), lucnt65 (30-09-11), Nghĩa-Q2 (24-07-12), NgocQuan-HN (30-09-11), nobody (30-09-11), NT.PHONG (30-09-11), phucle (30-09-11)

Banned
    Thanks
    194
    Nhìn từ bên ngoài căn cứ của mình.........!!!

Cổ vật tinh hoa của nhà mình , chim đẹp đồ đẹp thật là phê........!!!

18. The Following 5 Users Say Thank You to Dolly For This Useful Post:

bocaubinhtrieu (30-09-11), Nghĩa-Q2 (24-07-12), Nhat An Loft (30-09-11), nobody (30-09-11), truongsock (01-10-11)