+ Trả lời bài viết
Trang 1/2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 16
    Banned
    Thanks
    394

Hội bồ câu Hà Nội

Xin MOD cho mở toppic Hội bồ câu Hà Nội với

2. The Following User Says Thank You to lucnt65 For This Useful Post:

THANHHOA_THANH (05-02-14)

Chim 2 năm tuổi
    Thanks
    454
    E tham gia ngay lập tức....

4. The Following User Says Thank You to Nhat An Loft For This Useful Post:

lucnt65 (25-07-11)

Hội trưởng HBCHN Avatar của NgocQuan-HN
    Thanks
    1.510
    Thanked 3.503 Times in 547 Posts
    Ủa máu quá từ từ đã các Bác các chú,các anh và các em ơi.Từ từ khoai nó mới nhừ mà ,hết sức bình tình.Cuộc chơi và thú vui sẽ đi cùng ta đến hết cuộc đời.Bao giờ HN có đầy đủ mọi cơ sở,chứng cứ,và nhiều các chiến binh.Lúc đó mở Hội Bồ câu Hà nội chưa muộn mà.Hiiiiii. Điều đầu tiên theo mình mọi người hãy gửi căn cứ lên trước nè VD như Nodoly.OK Lúc đó chắc sẽ có giấy cấp phép liền.He...he..he .Bởi diễn đàn Bocauvietnam là sân chơi rất thú vị đó.Nào anh em hà nội hãy cùng nhau tiếp sức cho diễn đàn nào
    Lần sửa cuối bởi Vuanh; 28-07-11 lúc 19:04 Lý do: Sửa cho rõ
    Đặng ngọc Quân
    0915.58.58.99
    0932.08.58.99 Yên phụ Hà nội. Cũng như bạn tôi có 1 trái tim...............

6. The Following 6 Users Say Thank You to NgocQuan-HN For This Useful Post:

Bigflowerhorn (29-07-11), dangdung (26-07-11), DieuHuy (29-07-11), kien_q5 (29-07-11), NT.PHONG (26-07-11), THANHHOA_THANH (05-02-14)

Chim 2 năm tuổi
    Thanks
    454
    okie.mong anh em đăng căn cứ mình lên cho phong trào rôm rả.nói và làm đi đôi.phong trào có phát triển hay không là ở những anh em đầu tiên này đấy ạ
    Lần sửa cuối bởi Vuanh; 28-07-11 lúc 19:03 Lý do: Sửa cho rõ

8. The Following 5 Users Say Thank You to Nhat An Loft For This Useful Post:

Bigflowerhorn (29-07-11), DieuHuy (29-07-11), kien_q5 (29-07-11), NT.PHONG (26-07-11), THANHHOA_THANH (05-02-14)

Chim 2 năm tuổi Avatar của Ilovepigeon
    Thanks
    45
    em còn trẻ, máu vào hội (họi) Hà Nội lắm nhưng sợ ảnh hưởng đến việc học, nên chỉ góp vui với anh em ở hội Hà Nội thôi chứ không dám (giám) đi thả chim.
    Lần sửa cuối bởi Vuanh; 29-07-11 lúc 10:33 Lý do: Sửa chính tả

10. The Following 3 Users Say Thank You to Ilovepigeon For This Useful Post:

bocaubinhtrieu (26-07-11), nobody (26-07-11), NT.PHONG (26-07-11)

Cố vấn BQT VNPC Avatar của Vuanh
    Thanks
    3.220
    Thanked 5.192 Times in 545 Posts

Vài lời nhắn gửi đến Hội bồ câu Hà Nội

Xin chào tất cả các anh chị em yêu chim câu tại Hà Nội,

Môn chơi này đỏi hỏi sự kiên trì, tiền của, lòng đam mê và sự đồng cảm của người thân và người xung quanh. Không phải một sớm một chiều mà có thể có chiến binh bay xa được hoặc có con giống tốt được. Mọi kinh nghiệm có được đều đến sự chịu khó học hỏi và trong quá trình chơi lâu dài sẽ tích lũy được.

Gần đây mình thấy phong trào chơi chim đua tại Hà Nội đang tiến triển dần và ngày càng có nhiều thành viên hơn. Để xây dựng hội càng lớn mạnh và đoàn kết hơn mình xin có đôi lời gửi đến anh chị em để tham khảo.

1/ Post căn cứ lên diễn đàn.

Như bạn ngocquan đã nói "mọi người hãy gửi căn cứ lên trước nè VD như Nodoly", điều này quả là cần thiết. Các bạn nào đã có căn cứ rồi cứ mạnh dạn post lên diễn đàn ở box Giới Thiệu Căn Cứ Các Thành Viên. Vì qua đó các bạn sẽ nhận được những ý kiến chân thành của các thành viên khác. Cách post hình các bạn có thể tham khảo trên diễn đàn nếu chưa biết cách post hình lên.

2/ Xây dựng đầu tàu.(lá cờ đầu, hội trưởng, nhóm trưởng...)

Bạn hainguyen cũng đã nói bên chủ đề Thông báo cho anh em Hà Nội , đúng vậy lá cờ đầu là không thể thiếu, chắc các bạn cũng hiểu điều này. Hiện giờ các anh em ở Sài Gòn cũng chưa có lá cờ đầu, nhưng từ lâu các anh em Sài Gòn cũng tự ngầm hiều là người nào rồi, vì do các anh em đã chời với nhau nhiều năm không cần chính thức công bố nhưng cũng biết được, và mình nghỉ rằng các bạn cũng có thể đoán ra là ai.

Mình có gợi ý nho nhỏ để có lá cờ đầu nhé.
    • Cùng nhau chơi, rồi từ từ cũng sẽ có 1 người được mọi người xem như đầu tàu giống như cách chơi của anh em Sài Gòn. Cách này đòi hỏi phải có thời gian lâu dài để tìm hiểu nhau.
    • Có thể chọn ra bằng cách dùng các chiến binh thi với nhau cho đua 4 hướng 50km đường chim bay, lấy Hồ Gươm hoặc Lăng Bác làm tâm vào các ngày Chủ Nhật của tháng 10. Cách này xem ra giống như chọn tổng giáo đầu Lâm Xung vậy hehehe
    .

3/ Chọn điểm và offline hàng tuần.

Nên chọn 1 địa điểm tương đối khoảng cách cho mọi người. Cuối tuần gặp nhau trao đổi thỏa thích thú đam mê còn gì bằng. Các anh em Sài Gòn muốn mau mau có nhiều kinh nghiệm thì cũng thường offline thế này, vì có điều kiện được hướng dẫn cụ thể những kinh nghiệm từ người đi trước từ việc chọn chim, chăm sóc, trị bệnh, tập huấn… Về khoản này anh em Sài Gòn rất hăng hái - một tuần có 2 ngày chính thức là Thứ 7 và Chủ Nhật bắt đầu lúc 11g, ngoài ra còn có các buổi vào buổi tối (lúc gửi chiến binh tập huấn và những lúc vui đột xuất) và các buổi offline xa hoặc các anh em tình thương mến thương đến căn cứ của nhau học hỏi trao đổi…Tóm lại là rất cần thiết.

4/ Thuốc men để chăm sóc các chiến binh.

Mỗi căn cứ phải chuẩn bị các loại thuốc để chăm sóc cũng như chữa trị khi cần thiết. Trong Sài Gòn hầu căn cứ nào cũng chuẩn bị các thứ này. Thật ra trong Sài Gòn cũng dùng các loại thuốc thú y của gia cầm, gia súc hoặc của người thôi. Không thấy bán loại dành riêng cho bồ câu. Các bạn có thể xem ở box Kỹ Thuật Chăm Sóc Và Huấn Luyện.

5/ Tập huấn cho các chiến binh.

Nên xác định mình chơi nhằm mục đích gì để quyết định phương pháp tập huấn. Nếu chơi với mục đích thả càng xa càng tốt thì các bạn có thể tham khảo tiếp phần dưới đây.

Tập thả gần.

Các căn cứ nên tự tập riêng cho căn cứ khoảng cách từ 2km đến 30km ( điểm khởi đầu có thể hơn hoặc ít hơn 2km tùy theo sở thích của mọi người). Nên tập chim từ lúc 3 tháng tuổi trở lên, vì để cho các em nó cứng cáp một chút.

• Tập thả xa.

Các bạn lên lịch tập huấn rồi cùng nhau thực hiện. Nên kiềm nài thả chim nhé hoặc thỉnh thoảng có anh em nào đi công tác thì giúp các anh em khác.

Chim từ 4 tháng tuổi có thể tập huấn từ 60km đến 120km. Mỗi điểm thả ít nhất 1 lần. Thả cả nhiều lần và càng nhiều hướng càng tốt. Khoảng cách này cũng thích hợp cho các bài dợt thể lực trước khi cho các chiến binh đi xa (trên 350km).

Chim từ 6 tháng tuổi có thể tập huấn từ 150km đến 350km. Ở khoảng cách này các bạn thả vài lần nhé nếu có điều kiện.

Chim từ 7 tháng đến 1 năm tuổi có thể tập huấn xa trên 350km.
    Các bạn nên quan sát thể lực của chim lúc tập huấn bay về căn cứ nhé. Điều này rất quan trọng, vì là cơ sở quyết định đi cho lần kế tiếp. Nhớ ghi chép lại ngày giờ, nơi tập huấn và lúc chim về đến căn cứ.

Những gì mình nói trên đây là những kinh nghiệm mình học hỏi từ các anh em đi trước và tích lũy được trong quá trình chơi (biết rằng vẫn chưa chi tiết lắm, có dịp sẽ nói nhiều hơn). 2 điều mình đạt được là đở tốn kém và hiệu quả ở mức chấp nhận được. Trước khi kết thúc bài mình xin nhắc lại là bài này mục đích để các bạn tham khảo không ngụ ý gì khác.

BOCAUVIETNAM.COM, nghe tên gọi của diễn đàn là các bạn cũng hiểu rồi, người lập ra diễn đàn này mong tất cả mọi người yêu môn thể thao này trong cả nước đến với nhau không phân biệt ở địa phương nào. Vì vậy các bạn đừng ngại cứ viết bài vào trong các box trên diễn đàn bình thường như mọi thành viên khác.

Hy vọng một ngày trong tương lai không xa các bạn sẽ có những chiến binh vượt đèo Hải Vân.

Thân,
    Chúng sẽ về từ một phương trời rất xa

12. The Following 19 Users Say Thank You to Vuanh For This Useful Post:

Bigflowerhorn (29-07-11), Chấn PG (29-07-11), ChuyaChuya (29-07-11), dangdung (29-07-11), Hoàng conic (29-07-11), Justin_Ngo (02-03-13), lucnt65 (29-07-11), Mario Vo (31-07-11), NgocQuan-HN (29-07-11), NhocSport (19-09-12), nobody (29-07-11), NT.PHONG (29-07-11), Quang Huy Q10 (11-06-13), Thang_Q5 (29-07-11), THANHHOA_THANH (05-02-14), tiger (30-07-11), trunec (29-07-11), vanmieuhanoi (29-07-11), Vayca (29-07-11)

TRƯƠNG VĨ Avatar của Bigflowerhorn
    Thanks
    4.422
    Thanked 14.416 Times in 1.479 Posts
    Bạn vuanh có bài viết hay quá! Cám ơn bạn nhiều nha! Nếu các bạn ai cũng lấy mục đích: "VUI CHƠI, GIẢI TRÍ, GIAO LƯU LÀ CHÍNH" thì chẳng mấy chốc phong trào chơi chim bồ câu sẽ "lên như diều" !
    .
    NÓI ÍT LÀM NHIỀU -LÀM ĐƯỢC RỒI HÃY NÓI TIẾP!

14. The Following 8 Users Say Thank You to Bigflowerhorn For This Useful Post:

Dolly (29-07-11), kien_q5 (29-07-11), Mario Vo (31-07-11), nobody (29-07-11), NT.PHONG (29-07-11), THANHHOA_THANH (05-02-14), vanmieuhanoi (29-07-11), Vuanh (29-07-11)

Thanks
    1.510
    Lên từ từ thôi anh.Như diều hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii gặp gió to diều bổ luôn àDù sao em cũng phải cảm ơn Anh VUAnh đã có bài rất hay để Anh em bồ câu Hà nội ngẫm và nghĩ
    Đặng ngọc Quân
    0915.58.58.99

16. The Following 2 Users Say Thank You to NgocQuan-HN For This Useful Post:

THANHHOA_THANH (05-02-14), Vuanh (29-07-11)

Chim non
    Thanks
    32
    Phong trào chơi BC của anh em HN mới bắt đầu nhen nhóm, anh em bắt đầu tụ tập trao đổi, giao lưu nhưng để MOD mở box thì e hơi sớm - theo tôi ta cần có thêm thời gian để thử lửa vì thú vui nào cũng sẽ phải trả giá. Phong trào chỉ mạnh khi có nhiều thành viên dám trả giá và có điều kiện để trả giá.
    Cầu mong phong trào chơi BC của HN phát triển để hàng ngày khi đọc, xem hình ảnh anh em SG chơi BC ta ko phải nhủ thầm "ước gì"

Thanks
    1.510
    TIge? trả giá và thử lửa có đáng không? vì đơn giản nó là sở thích thú vui và cả niềm đam mê nữa mà?
    Đặng ngọc Quân
    0915.58.58.99

19. The Following User Says Thank You to NgocQuan-HN For This Useful Post:

THANHHOA_THANH (05-02-14)