+ Trả lời bài viết
Trang 2/2 ĐầuĐầu 1 2
Hiện kết quả từ 11 tới 16 của 16
    Trứng
    Thanks
    34
    Có 1 em bị ho và 2 em bị nôn nữa

2. The Following User Says Thank You to thicduthu For This Useful Post:

Quang Huy Q10 (24-10-13)

Cố vấn BQT VNPC Avatar của Vuanh
    Thanks
    3.220
    Thanked 5.192 Times in 545 Posts
    Bạn ecrictran1 chú ý phải viết có dấu tiếng Việt cho những bài sau. Cám ơn.
    Chúng sẽ về từ một phương trời rất xa

4. The Following 4 Users Say Thank You to Vuanh For This Useful Post:

Nghĩa-Q2 (25-10-13), Quang Huy Q10 (25-10-13), thanhddnd (25-10-13), THANHHOA_THANH (16-02-14)

Chim 1 năm tuổi Avatar của AsianaLoft
    Thanks
    48
    Thanked 2.440 Times in 199 Posts
    Chim bi bệnh Paramyxovirus thì nên cách ly chim đó liền vì sẽ lây qua những con khác. Và bạn phải chích ngừa những chim khác liền và rửa chuồng sạch sẽ. Chim bị bệnh này, dù sau khi chữa khỏi thì không nên lấy chim con...vì virus đó hông hết hẳn muh sẽ di truyền qua chim con. Vấn đề này thì mình chỉ nghe những người mình quen biết nói.
    Mình góp ý kiến cho các anh em. Khi dùng thuốc ngừa mỗi năm thì nên thay đổi mua hiệu khác (brand name) vì cứ dùng một loại thuốc đó hoài thì con virus đó sẽ quen và chim có bị bệnh lại thì cũng khó chữa và chữa rất lâu. Những nguời quen biết họ nuôi 30 hay 40 năm kinh nghiệm nói thì mình cũng thấy đúng.
    Ví dụ như 1 người cứ bi bệnh đi bệnh lại bệnh đó hoài nhưng tại sao đi qua ông bác sĩ khác thì hết. Thế là mình nghĩ ông Bác Sĩ đó giỏi. Mội bác sĩ cho thuốc một cach khác nhau. Thêm vào con virus đó hông quen với thứ thuốc mới nên nó sẽ bị diệt.
    Mình hôm nay cũng mới chích ngừa cho chim mình. Mình nghĩ anh em nên có có thuốc sẵn dự trữ...Mình thấy 1 số thuốc mình nghĩ rất tốt. Minh dùng Life Saver, khi chim cách 2 hay 3 tháng 1 lần...mỗi lần 1 viên cho 1 con thôi....thuốc này giống thuốc cảm, khi chim bi stress, bị cú rủ hay lười ăn...1 viên là chim tươi tắn lại...nên kèm theo 1 viên 4 in 1...rất công hiệu
    4 in 1 (có nhiều brand name, nên thay đổi hàng năm) thì ngừa nhiều bệnh...lâu lâu vài tháng nên cho các em 1 viên...mục đích ngừa bệnh còn hơn để chờ các em bị bệnh...với co khi chuồng chim bị dơ và hông rửa thường xuyên..bụi phấn từ chim ra rất nhiều...hông tốt cho hơi thở của chim....Ở việt nam khí hậu quanh năm nóng...rửa chuồng 1 tuần hay 2 tuấn 1 lần thì giúp ích rất nhiều....Mình thì mùa hè 1 tuần rửa 1 lần và cho chảy vào đường cống cho vệ sinh nha.
    Pox Vacine (giống như chicken pox, nên dùng) dùng khi sau vài tuần chích PMV xong...hoặc khi thời gian chim nuôi con...lúc đó lông hay tổ rất dơ, thì quẹt 1 cọ thuốc dưói lường chim...khi quét 1 cọ thì nhổ 1 hay 2 cọng lông để thuốc ngấm vào thân thể chim nhanh và hiệu nghiệm hơn.
    Và 1 đìều nữa là khi chim con được 15 ngày tuổi, nên chích PMV thì tốt cho chim con....dù có 1 con nào bi bệnh...cũng hông sợ bị lây sang con khác..
    Amoxicillin Powder nên có ờ căn cứ dự trữ...vì thuốc này lâu pha vào cho chim uống...1 thuốc dùng pha thì $14 đồng...các hiệu khác thì $24 đồng...anh em có thể thay thế thuốc Tera hay Asprin của người uống cũng được....mình lâu thay đổi nên dùng 1 viên 500 mg pha cho 4 lit nước cho chim uống....thuốc trụ sinh dùng lâu lâu thôi. Mình dùng Tera cho người uống vì mua rẽ hơn...hợp 500 viên có khoảng $30...còn hộp Amoxicillin khoảng 100 viên của chim dến $20 dong....thật ra thuốc trụ sinh thi giống nhau ....mình giảm lượng thuốc là ok...tuỳ anh em nha...hehehe
    TriColi Stop là thuốc mới ra...thuốc này rất hay...98% tri Trichomonas / Canker trong vòng 3 tiếng....Trị Ecoli thì trong vòng 1 vài tiếng, rất hiệu quả. Clean liver và hệ tiêu hoá chim rất tốt...giúp con chim thể lực tốt.
    Divet Tablet là thuốc trị Para hay Ecoli Coccidiosis cũng được...hay chim bị chảy nước mắt dùng trị cũng được...
    Ngoài dùng Vitamine này nọ ...lâu lâu phải pha thuốc này nọ cho chim uống....670 Pro Bios dùng clean hệ thống tiêu hoá cho chim cũng tốt.
    Nuôi chim công phu lắm...đặc biệt muốn con chim khỏe và trạng thái tốt...nên tiền mua thuốc, tiền mua thức ăn còn mắc hơn tiền mua thức ăn của người nữa. Mình góp ý hy vong ở việt nam có các loại này để dùng chữa trị....nhắc lại, bạn nên chích ngừa thuốc PMV cho chim hàng năm thì tốt hơn...sẽ hông bi lây lan tiêu diệt toàn quân. Good luck nha

6. The Following 12 Users Say Thank You to AsianaLoft For This Useful Post:

Chánh-BT (27-10-13), Hoàng conic (27-10-13), Le_quan8 (27-10-13), Namtran (04-11-13), Nghĩa-Q2 (27-10-13), Quang Huy Q10 (27-10-13), TânMetro (04-11-13), thanhddnd (27-10-13), THANHHOA_THANH (16-02-14), Thin76 (28-10-13), Vuanh (27-10-13), zongke (14-11-13)

Chim 1 năm tuổi Avatar của thanhq8
    Thanks
    2.927
    Thân chào bạn Asianloft.

Cåm ơn bài viết cũa bạn nhiều,bạn trích dẫn rất chi tiết thay mặt Anh em trên diễn đàn 1 lần nữa cảm ơn nhé.

Thân chào

8. The Following 6 Users Say Thank You to thanhq8 For This Useful Post:

Chánh-BT (27-10-13), Quang Huy Q10 (27-10-13), THANHHOA_THANH (16-02-14), thanhtuan_q1 (01-11-13), thicduthu (27-10-13), zongke (14-11-13)

Trứng
    Thanks
    34
    Hôm qua lại một em nữa bị liệt. Buổi chiều vẫn thấy bình thường thế mà tối đã thấy nằm liệt. Lúc phát hiện em nó bị liệt bắt ra vẫn ị phân rất khô đẹp vậy mà sáng ra đã phân xanh phân trắng liên tục. Đây là em thứ 4 bị liệt. Em thứ 2 vẫn liệt, gầy giơ xương mà vẫn tự mổ ăn được. chẳng biết em nó có sống và khỏi liệt không nữa. Bỏ thì thương , vương thì tội. Mỗi sáng mơ cửa lại sợ có em nào đó bị liệt thì buồn. Những con bị liệt không thấy bị nghẹo cổ. Mấy em còn lại con thì phân trắng, con thì xanh trắng, con thì phân toàn nước, con thì sống phân. Chẳng biết đâu mà lần.
    Chim em mới nuôi bắt từ các căn cứ khác về sau khi một thời gian ổn định mới chích phòng bệnh newcastle được tầm chục ngày thì bị bệnh này. Em nghĩ có khi do chim đã ủ bệnh hoạc vecxin kém chất lượng nên chim vẫn bị bệnh newcatsle cũng nên.

Trứng
    Thanks
    34
    Hôm nay lại một em nữa bị liệt. Em này trước đó bị phân xanh trắng và thở dốc bằng miệng, Sau khi nhỏ thuốc trị ecoli em nó hết thở dốc và hôm sau khỏe mạnh như thường vậy mà sáng nay liệt luôn nhưng vẫn tự ăn uống được Như vây bệnh liệt này là bệnh PMV hay gì đó chứ không phải newcatle hay ecoli gây nên.

Tags cho chủ đề này