+ Trả lời bài viết
Trang 2/2 ĐầuĐầu 1 2
Hiện kết quả từ 11 tới 13 của 13
    Banned
    Thanks
    394
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhhaivs Xem bài viết
    Mình bị dính vào mục 4.5, nhưng không thể cải tạo vì diện tích nuôi không được rộng rãi lắm.4m2 10m khối, hiện đang nuôi 40 em. cho nên có muốn cải tạo thế nào cũng không thể, chỉ còn cách ban ngày thả bay tự do, buổi tối em nào vào vị trí em đó là xong.
    Néu cần thiết A sẽ cho mượn căn cứ để gây thêm đàn hi hi hi

Chim 1 năm tuổi
    Thanks
    255
    Mình thì làm ngược lại với điều thứ hai: Đầu tư con giống tốt ngay từ đầu.

Vì: Bồ câu đua là giống rất khó gầy đàn từ đầu. Ai mua chim nuôi gầy đàn đều hay bị mất chim con khi thả chúng ra, vì chim con cũng ham bay và bay đánh vòng xa xa thì lạc nhà và đi luôn. Còn đợi cho nó lớn lớn một tí rồi thả thì có khi còn mất nhiều hơn.
    Vì thế mình gầy đàn bằng những con bồ câu giá rẻ trước, lỡ có mất cũng không tiếc bằng mất con giá cao. Giá của một cặp chim con mà cha mẹ nó bay giỏi thì đâu có rẻ, tệ nhất cũng 500 ngàn một cặp mà có khi lên đến mấy triệu đồng một cặp ấy chớ. Với lại câu nói:"chim bố mẹ hay chắc gì chim con hay" hoàn toàn có cơ sở trên thực tế khoa học. và kể cả trên miệng chủ chim, Khi mà hứng tay vô sau đít chim lấy trứng thì mới chắc cú là con của con mái đó mà thôi. vì thế phải quen quen với chủ chim và nói thẳng là có con nào kha khá thì bán cho một cặp, còn nữa thì tuỳ thuộc vào sự thật thà của chủ chim nữa. Những nguyên nhân trên nên mình chọn phương án là vừa đầu tư con giống tốt khi đã có đàn và sàng lọc những con chim của mình để lựa chọn những con tốt nhất. giống như anh bigflowerhorn lúc trước thì bảo là con nào đi qua mốc nha trang mới được phép đẻ trứng.

Vài lời chia sẻ cùng các bạn.

3. The Following 3 Users Say Thank You to hoang duong For This Useful Post:

bocaubinhtrieu (26-07-11), NT.PHONG (27-07-11), Vinhxena (18-05-12)

Chim non
    Thanks
    306
    Đề tài này anh em còn phải tranh luận nhiều .
    Vì không ai chịu ai cả ,mỗi người có 1 cách sàng lọc lựa chọn để rút ra kinh nghiệm cho riêng bản thân mình .
    Tất cả cũng chỉ là tham khảo " hãy bắt tay vào chơi,thì mới biết được ai đúng ai sai,thì mình mới có kinh nghiệm đó là cái riêng của mình đó "
    Mà mình cũng nói luôn với anh em hà nội nào mới bắt tay vào chơi môn này, hãy chuẩn bị tâm lý đi nhé.
    Chơi môn này cũng mất nhiều tiền đấy " làm truồng nuôi, mua con giống, thức ăn, tập huấn ".
    Mua con giống về gây đàn, thả mất cũng là chuyện thường.
    Thức ăn, "Thóc, ngô, đậu xanh, lạc ".
    Thuốc phòng và trị bệnh thuốc dùng cho chim ở hà nội tìm đỏ mắt ko có toàn phải dùng loại của gà và cho người thôi
    Tập huấn " ở hà nội phong trào chưa phát triển được như trong sg "nên anh em toàn tự đi tập huấn 1 mình nên chi phí cũng lớn.
    Anh em nên cân nhắc nhé. Mới tập chơi có rất rất rất nhiều rủi ro, nhưng đã chót đam mê rồi thì hãy cố khắc phục nhé " đừng bỏ cuộc "
    Chúc anh em có những chiến binh như ý .
    THANK.

5. The Following 5 Users Say Thank You to vanmieuhanoi For This Useful Post:

Dolly (29-07-11), Hoàng conic (27-07-11), NgocQuan-HN (27-07-11), phucle (28-07-11), Vuanh (28-07-11)