+ Trả lời bài viết
Trang 2/2 ĐầuĐầu 1 2
Hiện kết quả từ 11 tới 14 của 14

Chủ đề: Hỏi gì đáp nấy!

TRƯƠNG VĨ Avatar của Bigflowerhorn
    Thanks
    4.422
    Thanked 14.416 Times in 1.479 Posts
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hieuhien Xem bài viết
    Cho mình hỏi anh em trên diễn đàn là thời gian tối đa để ghép một cặp chim là khoảng bao lâu? Cám ơn anh em nhiều!
    Bạn có thể hỏi rõ hơn tí nữa được không bạn?
    .
    NÓI ÍT LÀM NHIỀU -LÀM ĐƯỢC RỒI HÃY NÓI TIẾP!

2. The Following 5 Users Say Thank You to Bigflowerhorn For This Useful Post:

BuuQ8 (18-08-12), HieuHien (18-08-12), Hoàng conic (17-08-12), Quayphulam (18-08-12), Vinhxena (18-08-12)

Chim 1 năm tuổi
    Thanks
    581
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bigflowerhorn Xem bài viết
    Bạn có thể hỏi rõ hơn tí nữa được không bạn?
    Mình có nghe nói thường thì sau khoảng 10 đến 15 ngày thì con trống và mái chịu nhau (để 2 con trong 2 chuồng gần nhau), có người thì mất cả tháng, còn mình muốn hỏi anh em trên diễn đàn đã có ai mất 2 hay 3 tháng để ghép 2 con trống mái mà mình chọn (ưng ý) thành cặp không? Và có trường hợp nào mà con trống và mái đó không thể ghép được dù mất thời gian bao lâu đi nữa? (điều kiện là 2 con vẫn trong thời kỳ sung sức). Cám ơn anh em nhiều!

4. The Following 3 Users Say Thank You to HieuHien For This Useful Post:

HOANG HUNG_HP (13-11-13), Hoàng conic (18-08-12), kalaca (19-08-12)

Chim 2 năm tuổi Avatar của Ilovepigeon
    Thanks
    45
    Mấy anh cho em hỏi hiện giờ em có môt cặp chim đẻ mới ghép thành công nhưng thả ra ngoài mấy hôm rồi nhưng chả thấy chúng nó đạp mái em chỉ thấy chúng nó hôn hôn cổ nhau, em hỏi mọi người thì thấy bảo mùa này chim thay lông không đạp mái nhau hay đẻ, vậy là đúng hay sai, anh em cho em ý kiến với
    Lê Tiến Việt
    Fan của bắc hải mũi to
    : 01627822930
    Long biên - bồ đề - hà nội

Chim 1 năm tuổi
    Thanks
    255
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hieuhien Xem bài viết
    Mình có nghe nói thường thì sau khoảng 10 đến 15 ngày thì con trống và mái chịu nhau (để 2 con trong 2 chuồng gần nhau), có người thì mất cả tháng, còn mình muốn hỏi anh em trên diễn đàn đã có ai mất 2 hay 3 tháng để ghép 2 con trống mái mà mình chọn (ưng ý) thành cặp không? Và có trường hợp nào mà con trống và mái đó không thể ghép được dù mất thời gian bao lâu đi nữa? (điều kiện là 2 con vẫn trong thời kỳ sung sức). Cám ơn anh em nhiều!

Nếu hai con chim chưa có cặp mà đến tuổi đẻ thì chỉ cần gặp nhau 1 tuần là chịu bắt cặp.

Con chim vừa ấp xong hay đang nuôi con quá nhỏ thì phải đợi cho chim mập trở lại, sung trở lại và thời gian này tuỳ vào chế độ ăn uống.

Nếu chim trống mái mà tách cặp ra, vợ hay chồng của chúng còn hiện hữu trong chuồng (nhìn thấy hoặc nghe thấy tiếng) thì thời gian ghép lâu, và có khi không thành công. Vì thế tốt nhất trong trường hợp này là đem bạn tình cũ của chúng đi xa chỗ khác thì sẽ mau ghép cặp mới hơn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ilovepigeon Xem bài viết
    Mấy anh cho em hỏi hiện giờ em có môt cặp chim đẻ mới ghép thành công nhưng thả ra ngoài mấy hôm rồi nhưng chả thấy chúng nó đạp mái em chỉ thấy chúng nó hôn hôn cổ nhau, em hỏi mọi người thì thấy bảo mùa này chim thay lông không đạp mái nhau hay đẻ, vậy là đúng hay sai, anh em cho em ý kiến với
    Cứ từ cho cháo nó nhừ em ơi. Đúng là chim mùa này ngoài bắc có những cặp thay lông để chuẩn bị vào mùa đông. Chim thay lông toàn thân thì có thể ngưng đẻ một thời gian ngắn. còn con thay lông chuyền thì vẫn đẻ nhưng thưa hơn. Chim của em mới ghép cặp thì phải đợi.
    Lần sửa cuối bởi dangdung; 19-10-12 lúc 22:29 Lý do: gộp bài
    Chúc [you] nuôi chim giỏi dạy chim hay.

7. The Following 8 Users Say Thank You to hoang duong For This Useful Post:

bocaubinhtrieu (18-10-12), Chấn PG (26-10-12), dangdung (19-10-12), HieuHien (18-10-12), kalaca (18-10-12), longkylan1972 (20-10-12), NT.PHONG (20-10-12), Vinhxena (18-10-12)