Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 22

Threaded View

Trứng
    Thanks
    25

Vài suy nghĩ muốn chia sẻ cùng anh em trên diễn đàn

Trước hết cho tôi được gửi lời chào và chúc sức khoẻ tới toàn bộ anh em trên diễn đàn bocauvietnam.

Tôi là người cũ nhưng là thành viên mới trên diễn đàn. Cũ là bởi tôi đã truy cập vào trang web này để xem và tìm kiếm thông tin từ lâu rồi, nhưng mới gần đây mới đăng nhập trở thành thành viên của diễn đàn.
    Nếu có bạn nào đã vào xem bài giải đua Phú Yên-Hải Phòng của club bồ câu đua Hải Phòng, sẽ thấy mấy bài viết của tôi. Chắc các bạn sẽ nghĩ tôi rất ghét hay có hiềm khích với PhuongHP và thanhcong. Nói thật nhé bạn PhuongHP tôi còn biết mặt(có ảnh trên diễn đàn) chứ đâu có biết mồm ngang, mũi dọc bạn thanhcong ra làm sao đâu mà có hiềm khích. Tôi chỉ muốn thêm chút gia vị cho diễn đàn thôi!

Những lời khen hay lời chúc tụng nếu đặt nó đúng lúc, đúng chỗ, đúng hoàn cảnh thì nó sẽ rất tốt giúp phần khích lệ, động viên người được khen, được chúc. Còn không thì nó rất sáo rỗng, giả tạo làm cho người được khen thấy tự mãn, dễ dãi với bản thân.
    Khi có người nào đó đưa ra một chủ đề mới, nếu các bạn xem hay đọc mà thấy ok, thì việc gửi những lời khen hay cám ơn là việc nên làm và phải làm. Còn thấy nó chưa ok, thiếu hoặc sai(sai hay thiếu những điều cơ bản) mà vẫn gửi những lời khen thì làm sao người ta biết sai mà sửa. Hoặc người ta sau đó cũng biết là mình thiếu sót nhưng lại có suy nghĩ: lần trước mình post lên sai be, sai bét, thiếu lung tung mà vẫn được khen dầm dầm. "tặc lưỡi" lần này như thế là được rồi, đỡ mất thời gian!

Để viết một lời khen rất dễ, chỉ cần đọc hay xem lướt qua là có thể viết được rồi. Nhưng để viết một bài phản biện lại thì phải đọc hay xem thật kỹ càng, có xem kỹ thì mới phát hiện ra cái sai, cái thiếu để góp ý cho đúng.

Có thể có bạn nghĩ rằng: thời gian để lo kiếm tiền nuôi sống bản thân, nuôi vợ, nuôi con chứ hơi đâu mà xem kỹ với đọc kỹ để góp ý nọ kia rồi lại mất lòng nhau, chỉ là trò chơi thôi mà.
    Suy nghĩ đó không sai nhưng không hoàn toàn đúng! Ngoài việc phải có trách nhiệm với xã hội, với gia đình, với công việc...thì cũng phải có trách nhiệm với cả "sự chơi" của mình. "là một lẽ thường của con người"

Ngoài việc giúp cho chủ đề đó được hoàn thiện hơn, đem lại những thông tin, kiến thức tương đối đầy đủ cho người xem, nó còn góp phần bồi dưỡng kiến thức, tư duy cho người viết.
    Các bạn cũng không nên ngại hay sợ mất lòng người này, người kia khi viết những lời chê, khi mình thấy đúng! Thứ nhất đa phần chúng ta không biết nhau, thứ hai là nói mà còn sợ thì khi làm còn sợ đến đâu!

À, nhân tiện cũng muốn hỏi anh em ở hội bồ câu Sài Gòn. Khi vào diễn đàn xem tôi thấy các chiến binh của anh em trong nam thường hay có vòng danh định(có tên và số điện thoại) đeo ở chân các chiến binh.

Tôi có giả thiết thế này (khó xảy ra nhưng không phải là không thể)
    Các anh em tổ chức giải đua Hà Nội-Sài Gòn, bạn A tham gia vào giải đua đó, khi những chiến binh được thả ra, chiến binh của bạn A lạc vào nhà tôi. Tôi bắt được và điện thoại cho bạn A biết, đương nhiên bạn A sẽ biết được mã số ở tem bí mật. Một mặt bạn A đó nhắn tin mã số đó đến điện thoại trọng tài, một mặt bằng cách nào đó nhanh nhất có thể mang chiến binh đó về căn cứ của mình. Và chiến binh đó dành được giải nhất cuộc đua đó! Bạn A không vi phạm thể lệ hay điều lệ giải đua, nhưng đấy không phải là năng lực thực sự của chiến binh đó! Nếu ban tổ chức phát hiện ra điều đó thì có cách xử lý nào không?
    Thôi có vài suy nghĩ thế thôi mong được chia sẻ cùng anh em!

Thân gửi!

2. The Following 6 Users Say Thank You to Hotboy For This Useful Post:

bach hac (17-04-12), hoabinh (09-04-12), hoang duong (06-04-12), HOANG HUNG_HP (08-04-12), NT.PHONG (07-04-12), Traikhongzien (09-04-12)