PDA

View Full Version : Góp ý về các cuộc đua của chi hội bồ câu q8

TUAN_DAT
05-01-12, 14:48
Chào anh Gia Hưng!
Mình xin góp chút ý kiến về thời gian tổ chức các cuộc đua của chi hội bồ câu Q8.
Theo mình thời gian nhận chim và thả chim của chi hội không hợp lý cho những anh em phải đi làm. Mình xin đưa ra điển hình như sau:
Giải đua bồ câu Côn Đảo- Sài Gòn ( Cúp Thống nhất )

_Thời gian nhận chim : 13g30 - 15g30 ngày 27/4/2012 ( nhằm vào ngày thứ 6. Những anh em đi làm sẽ khó khăn xin nghỉ để về nộp chim )

_Thời gian thả chim : 6g30 ngày 28/4/2012 ( nhằm vào ngày thứ 7. Những anh em làm cty tư nhân không được nghỉ vào ngày thứ 7 sẽ không thể ở nhà canh chim về được).[-X

Mình thấy đa phần chi hội Q8 đều tổ chức đua thả chim vào sáng thứ 7.
Chút đóng góp ý kiến, mong chi hội Q8 xem xét để tạo điều kiện thuận lợi cho anh em cùng tham gia.:-B

zongke
05-01-12, 22:26
Cám ơn bạn Tuan_Dat đưa ra ý kiến. Mình thấy điều này cũng hợp lý. Hy vọng Chi Hội Bồ câu đua Quận 8 sẽ xem xét, thay đổi lịch trong các cuộc đua tới để anh em thuận tiện tham gia.

Gia Hưng (HCMC)
05-01-12, 23:45
Cảm ơn mọi người đã đóng góp ý kiến. Rất vui lòng nhờ mọi người giúp để BTC có được giờ hợp lý hơn trong các cuộc đua sau nhé!

Về cuộc đua Côn Đảo, xin có ý kiến như sau:

- Giờ nhận chim: tàu khởi hành từ cảng Cát Lỡ (Vũng Tàu) vào lúc 17g00 hàng ngày (chỉ duy nhất giờ này), đến Côn Đảo vào khoảng 5-6g sáng hôm sau. Từ HCM đến Vũng Tàu nếu đi xe hết 3g00, còn đi tàu cánh ngầm thì hết 1g45 (điều kiện bình thường, chưa kể những rủi ro dọc đường). Vậy, chúng ta nhận chim vào giờ nào là hợp lý nhất? Các căn cứ có dám gởi chim vào 18g00 - 20g00 ngày hôm trước, để BTC giữ chim, đến 15g00 ngày hôm sau sẽ lên đường không? Bảo quản như thế nào? Ăn uống của chiến binh ra sao?

- Ngày thả chim: bình thường, với khoảng cách > 200 km đường chim bay thì các chiến binh sẽ về trong ngày... Nhưng nếu có điều bất thường xảy ra thì có thể ngày hôm sau chim mới về... Trong cuộc đua Hà Tiên - Sài Gòn, có ai ngờ đến 16g00 mới có chim về không? Như vậy, nếu thả ngày CN thì cũng có thể đến ngày thứ Hai mới có chim về thì sao? Nghỉ ngày thứ Bảy sẽ dể hơn hay nghỉ ngày đầu tuần để canh chim dể hơn? Vì cuộc chơi, nên cũng khó đáp ứng hết được các điều kiện thuận lợi, mong mọi người cố gắng thông cảm... Vả lại, tất cả chúng ta cùng đi làm cho các công ty (chỉ có một số làm nghề tự do được thoải mái canh chim) nên vẫn có chế độ nghỉ phép (12 ngày phép/năm, hiện nay quận 8 chỉ mới tổ chức 4 giải đua trong năm, chúng ta chỉ cần nghỉ 1/2 ngày thứ Sáu, và ngày thứ Bảy, như vậy chúng ta chỉ sử dụng hết 6 ngày phép thường niên), chúng ta vẫn có thể sử dụng ngày phép để làm việc riêng mà!

Mong mọi người cố gắng khắc phục khó khăn riêng để thỏa chí đam mê trong thú vui này!

TUAN_DAT
06-01-12, 10:13
Theo mình thì nên thả chim vào ngày Chủ Nhật 29/4/2012. Vì ngày thứ hai 30/4/2012 là ngày nghỉ lễ nên anh em có thể ở nhà chờ chim mà không cần phải xin phép nghỉ làm.

Đó chỉ là chút ý kiến của mình nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho anh em. Thực ra đi làm được nghỉ 12 ngà phép năm là để mọi người tận dụng giải quyết những việc quan trọng cá nhân.

Gia Hưng (HCMC)
06-01-12, 10:53
Theo mình thì nên thả chim vào ngày Chủ Nhật 29/4/2012. Vì ngày thứ hai 30/4/2012 là ngày nghỉ lễ nên anh em có thể ở nhà chờ chim mà không cần phải xin phép nghỉ làm.

Đó chỉ là chút ý kiến của mình nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho anh em. Thực ra đi làm được nghỉ 12 ngà phép năm là để mọi người tận dụng giải quyết những việc quan trọng cá nhân.

Cũng có ý kiến rằng: ngày lễ để dành cho gia đình sum họp, đi chơi với nhau, về quê nội, ngoại thăm bà con hoặc có những căn cứ sẽ đi du lịch dài ngày, từ ngày 30-4 đến hết 1.5... Vậy biết giải quyết như thế nào?

hoang duong
06-01-12, 11:53
Nói chung, Ban Tổ Chức đã đưa ra lịch đua như thế, ai cảm thấy mình tham gia được thì tham gia, còn ai không tham gia được thì hẹn dịp khác vậy. Mỗi cuộc chơi nó có luật riêng của nó mà.

HieuHien
06-01-12, 12:42
Cũng có ý kiến rằng: ngày lễ để dành cho gia đình sum họp, đi chơi với nhau, về quê nội, ngoại thăm bà con hoặc có những căn cứ sẽ đi du lịch dài ngày, từ ngày 30-4 đến hết 1.5... Vậy biết giải quyết như thế nào?

Mình xin có vài ý kiến riêng: Để thoả niềm đam mê riêng ta bước vào ngôi nhà chung là Hội bồ câu Việt nam, khi đã bước chân vào ngôi nhà chung thì ta phải tuân theo một số quy định chung (theo số đông tập thể và luật pháp).
Về cuộc đua Sài gòn - Côn đảo: đây là cuộc đua được tổ chức vào thời gian và địa điểm đặc biệt trong năm, có thời gian nghỉ dài ngày, vào những ngày này thì người người, nhà nhà đi chơi dù xa hay gần, mà ta lại leo lên căn cứ và nhìn về nơi xa lắm thì thấy kỳ kỳ! Vì vậy mình thấy thời gian tổ chức như vậy là phù hợp!
Sau này nếu Chi hội bồ câu đua Q8 có thể tổ chức được những cuộc đua định kỳ theo tháng hay quý thì mình mong Ban tổ chức Q8 cũng nên tính toán lại thời gian đua cho phù hợp với tình hình chung như một vài ý kiến trên của anh em!
Hồi nãy mình viết dài lắm nhưng khi chuẩn bị gửi đi thì không biết bấm lộn nút nào đó mà mất tiêu, bây giờ viết lại thấy ý tứ mất hết nên viết cụt ngủn! mong mọi người thông cảm!