PDA

View Full Version : Cần các bác tư vấn giúp

kalaca
26-11-11, 21:00
Bồ câu nhà em tự nhiên bỏ ăn, lờ đờ không bay nhảy diều phồng lên bắt cầm trên tay thì mồm nó chảy ra nước màu vàng đục. Em có lên diễn đàn tìm hiểu thì chắc đây là bệnh chướng diều, đầy hơi khô chân ở bồ câu nên ra Trường Trinh mua loại thuốc lọ nhỏ trị chướng diều cho uống nhưng có vẻ không khả quan lắm
Các anh có kinh nghiệm nuôi bồ câu cho em hỏi trong trường hợp này thì chăm sóc thế nào cho chuẩn, về ăn uống nếu nó không tự ăn được thì pha cám rồi dùng xi lanh bơm vào thế nào cho chuẩn vì trước em cũng bị 1 đôi hoà cám với nước bơm vào nó toàn trào ra và rất vất vả vì xilanh to nhất mua ngoài hàng thuốc thì cám phải pha loãng mới bơm được và bơm vào em thấy diều nó càng phình to ra và nhanh chết hơn
Mong anh em chỉ giúp, em xin cám ơn.

Dolly
26-11-11, 22:46
Cái bệnh mà chim lù dù chậm tiêu đầy diều đó chữa dễ thôi mà , em cũng vừa chữa cho 4 chú chim nhà em xong và 3 ngày là khỏi tịt , đừng cho uống viên te ta xi lin hại chim lắm

HieuHien
26-11-11, 22:57
Cái bệnh mà chim lù dù chậm tiêu đầy diều đó chữa dễ thôi mà , em cũng vừa chữa cho 4 chú chim nhà em xong và 3 ngày là khỏi tịt , đừng cho uống viên te ta xi lin hại chim lắm

dễ sao bạn không nói ra luôn đi cho mọi người học hỏi! Thanks!

CUONG NHO
28-11-11, 20:05
Hãy dùng thuốc Natri bicarbonat 500mg, ngày uống 2 lần, một lần 1/2 viên liên tục trong 2 -3 ngày.

lucnt65
01-12-11, 11:36
Cám ơn các anh em đã chỉ giúp kinh nghiệm, mấy đôi chim nhiễm bệnh đều chết hết rồi, những đôi còn lại mình thịt hết, nuôi bồ câu tưởng sễ mà hoá ra cũng không đơn giản chút nào chắc tại mình ko có thời gian chăm sóc cứ tưởng cho ăn uống đủ là được
Em nghỉ nuôi 1 thời gian để học hỏi thêm kinh nghiệm và cách chăm sóc hơn nữa bắt đầu là mùa đông ở Hà Nội lạnh chim dễ mắc bệnh lắm.
Chưa gì đã nản rồi??? Hãy cố gắng lên Kalaka

khevan72
01-12-11, 19:55
dúng ra còn mấy em bạn phải nuôi tiếp chứ dằng này bạn thịt hết tiết thật. mình cũng thiếu kinh ngiệm .. bồ câu của mình nuôi dươc 3 4 táng thả ra no bay mất tiêu. bây giờ chỉ còn vài em nhưng mình vẫn dang cố gắng gầy dàng lại dây. chúc bạn vui và cố gắng nha...

Ho Dong Duong
01-12-11, 20:48
Đã nuôi chim, chơi chim không ai mà không từng trải qua chuyện chim chết, mèo chuột cắn, xổng...cái chính là có đủ lòng đam mê và yêu thương để theo đuổi không. Mình cũng mới bắt đầu chơi khoảng một năm, cũng mất, cũng chết, quân số thì chưa tăng thêm được chiến binh nào nhưng vẫn kiên trì theo đuổi. Cảm ơn chú Hoàng Hùng và cậu em Duy (bachhac)!

HieuHien
01-12-11, 21:16
Cám ơn các anh em đã chỉ giúp kinh nghiệm, mấy đôi chim nhiễm bệnh đều chết hết rồi, những đôi còn lại mình thịt hết, nuôi bồ câu tưởng sễ mà hoá ra cũng không đơn giản chút nào chắc tại mình ko có thời gian chăm sóc cứ tưởng cho ăn uống đủ là được
Em nghỉ nuôi 1 thời gian để học hỏi thêm kinh nghiệm và cách chăm sóc hơn nữa bắt đầu là mùa đông ở Hà Nội lạnh chim dễ mắc bệnh lắm.
Nghỉ nuôi thì làm sao gọi là để học hòi thêm kinh nghiệm được bạn?!! Bạn phải cố gắng nuôi vượt qua được mùa đông khắc nghiệt nhất thì mới tích luỹ được nhiều điều. Mình cũng mới chỉ bắt đầu nuôi khoảng gần 2 tháng thôi, nên động viên bạn cũng là tự động viên mình! Thân.

kalaca
02-12-11, 13:09
Nghỉ nuôi thì làm sao gọi là để học hòi thêm kinh nghiệm được bạn?!! Bạn phải cố gắng nuôi vượt qua được mùa đông khắc nghiệt nhất thì mới tích luỹ được nhiều điều. Mình cũng mới chỉ bắt đầu nuôi khoảng gần 2 tháng thôi, nên động viên bạn cũng là tự động viên mình! Thân.
Em giữ lại 1đôi Thái đua để xem chống chọi với mùa Đông thế nào, em cũng vừa được cho 1 đôi gà Tre cảnh nên nuôi cùng. Em đang đặt gỗ để đóng lại chuồng cho sạch sẽ và chắn gió tốt hơn. Nuôi trên tầng 4 nên gió lùa cũng mạnh lắm

kalaca
02-12-11, 13:31
Chưa gì đã nản rồi??? Hãy cố gắng lên Kalaka

Cám ơn Anh nhất định em sẽ còn qua căn cứ của Anh nhờ Anh giúp đỡ và học hỏi thêm, đôi gà rừng của Anh khi nào khi nào có gà con để lại cho em vài đôi nhé, ở cơ quan em gây dựng được phong trào nuôi gà Tre hơn 1 năm nay rồi. Em cho xem ảnh đôi gà rừng rặt của Anh mấy ông ý mê lắm, ngoài này tìm mua khó quá. Em đang đặt mua trứng gà tân châu trong đó chuyển ra ngoài này cho ấp thử xem thế Nào

Ho Dong Duong
02-12-11, 14:54
Nếu có điều kiện thì nên chữa trị, qua đó sẽ tích lũy thêm kinh nghiệm. Một con chim chết còn được mổ ra khám nghiệm cơ mà. Tìm hiểu được nguyên nhân đích thực của nó để sau này phòng tránh. Không ông thầy nào tốt bằng kinh nghiệm của chính bản thân mình.