PDA

View Full Version : Nhờ Anh em Chia xẻ Kinh nghiệm .Chim Kiểng Trống (Hoàng Châu)Không ấp.

nobody
04-10-11, 20:59
Chào Anh em, bữa nay mình có câu hỏi muốn xin tư vấn dùm.Mình lúc này nuôi rất ít,trong đó còn vài em Kiểng.Lúc xưa mình có mua 1 cặp Hoàng châu, do sơ ý để bay mất 1 con nên phải nhờ bạn trong TP gửi bổ xung 1 con ra và ghép lại nay đã bắt cặp.Con mái đẻ 2 trứng ấp đã chục ngày rồi và mình Soi thấy Trứng đã có Cồ.Vấn đề là con mái phải ấp 1 mình thỉnh thoảng tranh thủ bay xuống ăn rồi lại vào ấp ngay:-o.Con trống thì lang thang cả ngày,lúc nào thấy con khác đi vào gần Tổ thì bay về đánh đuổi,đêm đứng bên cạnh con Mái nhưng chưa 1 lần vào gần Trứng.Như vậy có phải Bất bình thường không các bạn? Mình đang phân vân liệu khi chim non nở ,con Trống có mớm không ?Có anh em nào gặp trường hợp này chưa, mình có can thiệp được không? xin anh em giúp mình có thêm Kinh nghiệm.Chân thành cảm ơn.

lucnt65
04-10-11, 21:27
Chào Anh em, bữa nay mình có câu hỏi muốn xin tư vấn dùm.Mình lúc này nuôi rất ít,trong đó còn vài em Kiểng.Lúc xưa mình có mua 1 cặp Hoàng châu, do sơ ý để bay mất 1 con nên phải nhờ bạn trong TP gửi bổ xung 1 con ra và ghép lại nay đã bắt cặp.Con mái đẻ 2 trứng ấp đã chục ngày rồi và mình Soi thấy Trứng đã có Cồ.Vấn đề là con mái phải ấp 1 mình thỉnh thoảng tranh thủ bay xuống ăn rồi lại vào ấp ngay:-o.Con trống thì lang thang cả ngày,lúc nào thấy con khác đi vào gần Tổ thì bay về đánh đuổi,đêm đứng bên cạnh con Mái nhưng chưa 1 lần vào gần Trứng.Như vậy có phải Bất bình thường không các bạn? Mình đang phân vân liệu khi chim non nở ,con Trống có mớm không ?Có anh em nào gặp trường hợp này chưa, mình có can thiệp được không? xin anh em giúp mình có thêm Kinh nghiệm.Chân thành cảm ơn.

Nếu không( k ) yên tâm, mang trứng qua nhà anh (A) gửi, đang nhiều ổ ấp lắm

Dolly
04-10-11, 23:07
Chim kiểng thì em cũng không nhiều kinh nghiệm lắm , nhưng chim hội mà con trống như thế là em thịt từ lâu rồi anh à , gọi là chim hỏng hay là chim vô trách nhiệm đấy

Nhat An Loft
04-10-11, 23:15
thưởng thì do 2 lý do , 1 là con trống không có trách nhiệm, 2 là con mái quá ham ấp( trường hợp này nhiều ở chim kiểng- con trống con mái đánnh nhau tranh ấp), không cho con trống ấp, , nếu đã ghép đôi thành công thì ra chim con vẫn mớm, tệ lắm 1 mình con mái vẫn nuôi được con, miễn là con trống đừng phá ổ làm hỏng trứng

vanmieuhanoi
05-10-11, 10:08
Theo tôi chim đẻ lứa đầu thường trưa chuyên tâm vào ấp "đang mải chơi ".
Cứ để kệ nó nhé.Đừng can thiệp vào vội cứ để tự nhiên "cho chúng quen dần việc ấp, mà cũng phải xác định là hỏng lứa trứng đó đi"
Còn lứa sau thì kiếm cái chuồng nhỏ nhỏ cho tổ vào đó "nếu chim không ấp nữa thì bắt nhốt chúng lại với nhau, con mái ấp đến lúc đói thì phải đúng dậy thì con trống tự khắc vào ấp"
Đã thực hành qua đôi két cánh đỏ.
THANK