PDA

View Full Version : Hỏi cách cho chim nuôi con ăn uống?

Long_pigeons
17-09-11, 18:10
Hiện giờ mình đang tập cho bồ câu ăn 2 buổi/ngày ( sáng và chiều ),nhưng mình có 1 thắc mắc muốn hỏi ae là: đối với những cặp chim đang nuôi con thì mình có cho chim bố mẹ ăn 2 buổi/ngày được không hay là luôn luôn có thức ăn trong chuồng để cho nó móm con,vì mình thấy chim con hầu như lúc nào cũng đói hết.Xin ae cho mình chút ý kiến.Thanks

tugiang
17-09-11, 18:56
Bạn Long, nếu chim đang nuôi con bạn nên cho thừa thức ăn trong máng, chim thời giian đang nuôi con ăn nhiều hơn chim không nuôi con, chúc chim con bạn mau lớn.

Gia Hưng (HCMC)
17-09-11, 19:02
Hiện giờ mình đang tập cho bồ câu ăn 2 buổi/ngày ( sáng và chiều ),nhưng mình có 1 thắc mắc muốn hỏi ae là: đối với những cặp chim đang nuôi con thì mình có cho chim bố mẹ ăn 2 buổi/ngày được không hay là luôn luôn có thức ăn trong chuồng để cho nó móm con,vì mình thấy chim con hầu như lúc nào cũng đói hết.Xin ae cho mình chút ý kiến.Thanks

- Đối với chim bố mẹ đang cho con ăn thì phải có chế độ ăn uống khác đàn chim bình thường... Vì thời gian này, chim bố mẹ cần một lượng thức ăn gấp 2-3 lần bình thường... Do đó, nếu bạn vẫn cho ăn theo chế độ tập thể thì không đủ dinh dưỡng để bố mẹ nuôi chim con, từ đó cặp chim con sẽ suy yếu, không hiệu quả sau này... Bạn phải để một lượng thức ăn thường trực trong khu vực của cặp chim bố mẹ đang cho con ăn, để khi nào chúng đói là có sẳn thức ăn ngay...
- Bạn biết không, đối với những người nuôi chim đua chuyên nghiệp, họ chỉ cho một cặp bố mẹ nuôi một chú chim con thôi, như vậy để có 01 cặp chim con hoàn chỉnh, họ phải có 02 cặp bố mẹ để chăm cho 01 đôi chim của họ đấy nhé!

Long_pigeons
17-09-11, 20:30
Lời góp ý của ae rất bổ ích để cho mình học hỏi,bây giờ thì mình biết phải làm sao rồi,xin cám ơn ae rất nhiều

hoang duong
18-09-11, 20:13
Mình thấy mô hình nuôi chim đua có lẽ ít nhất phải có hai chuồng. Chuồng dành cho chim đẻ thì thức ăn thoải mái. Còn chuồng cho chim đang thả thì cho ăn có giờ giấc. Thả chim khi còn hơi đói để nó bay một lúc là chui vô chuồng ăn, tránh tình trạng đậu nóc nhà hàng xóm. Bình thường có thể không sao nhưng đậu nhiều họ cũng ngán, chỉ cần một lá đơn lên phường là mình hơi bị mệt, vì hình như có qui định không cho nuôi gia cầm trong thành phố.