PDA

View Full Version : Xin góp ý chăm sóc chim non

Quang Huy Q10
20-01-14, 17:58
Tình hình là nhà mình vừa bị mất 1 em trống đã 3 ngày trong đợt tập huấn Phan Thiết và để lại 1 hài nhi cũng 3 ngày tuổi mồ côi Cha.

Và nhà mình cũng có 1 cặp đang nuôi 1 bé 7 ngày tuổi.

Cho mình hỏi :
1. Nếu mang bé 3 ngày tuổi vào ổ bé 7 ngày tuổi thì có ảnh hưởng gì đến sức khỏe sau này của bé không ?
2. Nếu để 1 mình Mẹ của bé nuôi như vậy có được không ? Có ảnh hưởng gì đến sức khỏe sau này của bé không ?
THANKS !

Chánh-BT
20-01-14, 18:30
Chim con tốt, thông minh hay không là do bản thân nó, nếu nó khỏe nó sẽ đòi ăn nhiều. Một mình chim mẹ vẫn có thể đút tốt cho 1 con chim con không vấn đề gì, còn nếu anh muốn chuyển sang cặp kia đút thì anh phải đợi sau 5 ngày để chim mẹ đút hết sữa, khi chuyển con qua anh phải để ý có nhiều con nó rất khôn biết không phải con mình nó có thể mổ chết. Chúc cha của bé mau về để anh khỏi lo

VinhQuang_Q4
21-01-14, 07:46
Nếu chim mẹ nuôi không tốt thì đem qua anh,anh cho chim nhật nuôi dùm nha.

Vuanh
21-01-14, 11:32
Chào TieuLongQ10,

Nếu con chim mẹ tốt, khi chim trống không còn nữa thì nó vẫn ấp và nuôi 2 chim con lớn lên bình thường. Còn việc đem chim 3 ngày tuổi qua ổ của chim 7 ngày tuổi sẽ gặp nhiều vấn đề. Chỉ có 2 phương án.

1. Cứ để mẹ nó tự nuôi. (Trường hợp này xảy ra vài lần ở nhà anh rồi. Chim mẹ nuôi con tốt luôn, không vấn đề gì cả.)
2. Nhờ người thân trợ giúp.