PDA

View Full Version : Cấp cứu chim bị liệt, phân xanh phân trắng.

thicduthu
21-10-13, 13:57
Hôm trước chim vẫn khỏe mạnh bình thường, sáng dậy vào cho ăn thấy chim nằm không đứng được và có hiện tượng phân xanh trắng. Chim yếu rất nhanh. Em đoán bị tụ huyết trùng đã cho uống thuốc trị tụ huyết trùng nhưng 1 em đã ra đi. Một em sau 2 ngày vẫn tồn tại nhưng không đứng lên được phân đã khá hơn. Hôm qua đã cách ly và phun thuốc khử trùng vậy mà sáng nay 1 em nữa vẫn nhiễm, chiều qua em nó vừa đẻ quả thứ 2 vậy mà sáng dậy đã nằm bệt không đi được. Các bác sĩ đã chữa bệnh này kê đơn giúp chim em nào.

erictran1
21-10-13, 15:55
Trước tiên bạn sử dụng 10% Baytril hoặc Enrofloxy liquid ( Enroxil Liquid ) 2cc cho 1 lít nước.

Trị trong 10 ngày tới 14 ngày cho tất cả chim trong chuồng.

Chim nhà bạn có đị phân xanh, hình dáng giống cọng bún và bị đứt quảng?

Chim bị nhiễm bệnh này sẽ bị liệt chân và 2 cánh xệ xuống.

Chim bị nhiễm Paramyxovirus triệu chứng giống bệnh này nhưng không bị liệt chân.

Chú ý cả 2 loại bệnh này sẽ bị vẹo cổ.

Khi chim bị vẹo cổ phải cách ly 6 tuần. Đợi chim thay lông hết hoàn toàn thì mới cho vô ở chung với đàn. Quan trọng là phải trị hết mấy con trong chuồng.

Cám ơn,
Long

thicduthu
21-10-13, 22:59
Cám ơn bác Erictran1 đã kê đơn. Bác cho hỏi thuốc Baytril hoặc Enrofloxy liquid ( Enroxil Liquid ) là thuốc thú y hay thuốc của người vậy. Bệnh này tên gọi là gì. Chim nhà em phân giông triệu chứng ecoli bác ạ, lúc đầu xanh trắng rồi trắng xong chết. 1 em đã tử thì không thấy vẹo cổ bác ạ.

erictran1
22-10-13, 04:16
Mình cũng không rõ là thuốc hoàn toàn cho chim ay không, nhưng mình mua tất cả thuốc này của Vitakingproducts.

E-coli không chết lẹ như Paratyphoid, chim của bạn giống như bị nhiểm Paratyphoid hơn là E-coli và Paramyxovirus cũng có triệu chứng giống Paratyphoid. Những chim bị nhiểm Paratyphoid sẽ bị bại chân và xệ cánh.

Thuốc 10% Baytril và thuốc Enrofloxy liguid đều trị được E-coli và Paratyphoid.

Thường thì mình luôn có sẵn thuốc ở nhà, nhưng sau khi nhge người ta nói của họ bị nhiểm bệnh này nên mình dùng hết rồi.
Vitaking không có đăng trên website. Muốn mua phải gửi email hoặc call cho họ. Giá là 30usd 1 chai 100ml và nên mua thuốc chích ngừa luôn, sau cho uoosg 10 ngày sẽ phải chích ngừa 2 loại PMV-1 (Paramyxovirus) và KM-1 Salmonella Vaccine (Paratyphoid) . Nếu không dùng sẽ bị lại thôi.

2 loại bệnh này giết chết nhiều chim đua nhất. Không chích sẽ bị lây khi đem đi tập huấn.

thicduthu
22-10-13, 22:47
Thanks bác Erictran1 rất nhiều nhưng em ở tận Hà Nội ạ. Em thứ 3 đã ra đi, em thứ 2 vẫn khỏe và tự ăn. Chiều nay đã đi mua được thuốc Enrofloxy về nhỏ không biết sáng mai có gi khá hơn không.

thicduthu
22-10-13, 23:38
Hôm qua cho uống thuốc trị Ecoli+Tụ huyết trùng thì hôm nay em thứ 2 vẫn tự ăn được còn em thứ 3 yếu hơn và có hiện tượng thở há mỏ đến 16h thì ra đi. Vác 2 em đến bác sĩ thú y, chị bác sĩ mổ khám nghiêm tử thi rồi bảo nguyên nhân chính là do nhiều giun sán gây đi ỉa rồi bán cho thuốc tẩy giun san, thuốc Bio Genta-Tylosin về tiêm và thuốc Hupha-Enrofloxacin về nhỏ kèm 3ml thuốc bổ gì đó và thuốc chống bại liệt. Mình nghe cứ thấy chưa thuyết phục lắm vì nếu do nhiêu giun sán thì chim già không nói đằng này có cả chim non 2 tháng tuổi chẳng nhẽ cũng nhiều giun, rồi chim bị liên tiếp rồi nhanh chết không như đi ỉa thông thường chim bi 1 tuần đến 10 ngày còn không sao. Mình nghĩ do virus gì đó thì đúng hơn nhưng chị ấy bảo cứ yên tâm điều trị như đơn thuốc đã kê là khỏi. Bác sĩ nói thế thì còn biết nói sao. Dù sao cũng thấy chị ấy kê có thuốc Enrofloxacin giông như bác Erictran1 kê đơn nên cũng tạm yên tâm đi về. Hi vọng sắng mai thức dậy không thêm em nào nữa. Thiện tai, thiện tai. Không thiện thì sẽ tai. Thiện hoài ...vẫn tai.

zongke
23-10-13, 12:31
Chào các bạn,

Mình xin giải thích 1 số điểm trong các loại thuốc mà bạn đã nêu:

1. Baytril (theo hướng dẫn của mình & bạn Erictran1): dược chất chính là Enrofloxacin. Baytril đặc trị các bệnh nhiễm khuẩn đường tiêu hóa, hô hấp, niệu - sinh dục, da, khớp như suyễn, tụ huyết trùng, viêm teo mũi truyền nhiễm, thương hàn, E.coli, viêm da, khớp và các nhiễm trùng kế phát trên heo lứa, dê, cừu, bê, nghé, chó, mèo (Theo Bayer Animal Health Vietnam).

--> Mình thường dùng loại này khi điều trị bệnh phó thương hàn, phân đứt đoạn màu xanh lục, vẹo cổ.

2. Bio Genta-Tylosin: thành phần chính là Gentamicin Sulfate & Tylosin Tartrate (hoặc mua loại thuốc bột có tên Genta-Tylo). Điều trị các bệnh đường hô hấp: CRD, viêm phổi, viêm màng phổi, tụ huyết trùng; các bệnh đường tiêu hóa: Viêm ruột, viêm dạ dày, tiêu chảy, tiêu chảy phân trắng, phó thương hàn; bệnh đường sinh dục, viêm vú, viêm tử cung (Theo Biopharmachemie).

--> Mình thường dùng loại này điều trị phân xanh trắng, tiêu chảy.

3. Giun sán: Chim lây nhiễm giun không loại trừ lứa tuổi nào (từ nhỏ -> lớn đều bị). Đường lây bệnh qua chim cha mẹ, chim ăn phải thức ăn có dính phân (nhiễm trứng giun)... Do đó, định kỳ phải tẩy giun để bảo đảm sức khỏe cho chim.

--> Thông thường sẽ áp dụng tẩy giun khi chim được 2 tháng tuổi, sau 3-4 tuần tẩy 1 lần nữa. Để ngừa thì có thể từ 3-6 tháng.
Sau ngày tẩy giun nên bổ sung 1 viên Vitamin EB để phục hồi ruột.

Lưu ý: Không tẩy giun khi
- chim đang thay lông chính.
- chim cha mẹ đang nuôi con.
- Chim đẻ: Nếu tẩy giun thì sau 3-4 tuần mới ghép cặp trở lại.
- Nên tẩy giun từ 1 ~ 1,5 tháng trước các cuộc đua.

wingloft
23-10-13, 19:13
Baytril là thuốc uống hay là chích vậy anh zongke ?

zongke
23-10-13, 19:20
Baytril 2.5% là thuốc chích. 10% là thuốc uống (pha nước)

thicduthu
23-10-13, 22:13
Sáng nay không có em nào bị liệt nữa nhưng cả đàn đều bị tiêu chảy phân xanh, trắng nặng. Không biết ngày mai ra sao.

thicduthu
23-10-13, 22:37
Có 1 em bị ho và 2 em bị nôn nữa

Vuanh
25-10-13, 11:43
Bạn ecrictran1 chú ý phải viết có dấu tiếng Việt cho những bài sau. Cám ơn.

AsianaLoft
27-10-13, 08:30
Chim bi bệnh Paramyxovirus thì nên cách ly chim đó liền vì sẽ lây qua những con khác. Và bạn phải chích ngừa những chim khác liền và rửa chuồng sạch sẽ. Chim bị bệnh này, dù sau khi chữa khỏi thì không nên lấy chim con...vì virus đó hông hết hẳn muh sẽ di truyền qua chim con. Vấn đề này thì mình chỉ nghe những người mình quen biết nói.
Mình góp ý kiến cho các anh em. Khi dùng thuốc ngừa mỗi năm thì nên thay đổi mua hiệu khác (brand name) vì cứ dùng một loại thuốc đó hoài thì con virus đó sẽ quen và chim có bị bệnh lại thì cũng khó chữa và chữa rất lâu. Những nguời quen biết họ nuôi 30 hay 40 năm kinh nghiệm nói thì mình cũng thấy đúng.
Ví dụ như 1 người cứ bi bệnh đi bệnh lại bệnh đó hoài nhưng tại sao đi qua ông bác sĩ khác thì hết. Thế là mình nghĩ ông Bác Sĩ đó giỏi. Mội bác sĩ cho thuốc một cach khác nhau. Thêm vào con virus đó hông quen với thứ thuốc mới nên nó sẽ bị diệt.
Mình hôm nay cũng mới chích ngừa cho chim mình. Mình nghĩ anh em nên có có thuốc sẵn dự trữ...Mình thấy 1 số thuốc mình nghĩ rất tốt. Minh dùng Life Saver, khi chim cách 2 hay 3 tháng 1 lần...mỗi lần 1 viên cho 1 con thôi....thuốc này giống thuốc cảm, khi chim bi stress, bị cú rủ hay lười ăn...1 viên là chim tươi tắn lại...nên kèm theo 1 viên 4 in 1...rất công hiệu
4 in 1 (có nhiều brand name, nên thay đổi hàng năm) thì ngừa nhiều bệnh...lâu lâu vài tháng nên cho các em 1 viên...mục đích ngừa bệnh còn hơn để chờ các em bị bệnh...với co khi chuồng chim bị dơ và hông rửa thường xuyên..bụi phấn từ chim ra rất nhiều...hông tốt cho hơi thở của chim....Ở việt nam khí hậu quanh năm nóng...rửa chuồng 1 tuần hay 2 tuấn 1 lần thì giúp ích rất nhiều....Mình thì mùa hè 1 tuần rửa 1 lần và cho chảy vào đường cống cho vệ sinh nha.
Pox Vacine (giống như chicken pox, nên dùng) dùng khi sau vài tuần chích PMV xong...hoặc khi thời gian chim nuôi con...lúc đó lông hay tổ rất dơ, thì quẹt 1 cọ thuốc dưói lường chim...khi quét 1 cọ thì nhổ 1 hay 2 cọng lông để thuốc ngấm vào thân thể chim nhanh và hiệu nghiệm hơn.
Và 1 đìều nữa là khi chim con được 15 ngày tuổi, nên chích PMV thì tốt cho chim con....dù có 1 con nào bi bệnh...cũng hông sợ bị lây sang con khác..
Amoxicillin Powder nên có ờ căn cứ dự trữ...vì thuốc này lâu pha vào cho chim uống...1 thuốc dùng pha thì $14 đồng...các hiệu khác thì $24 đồng...anh em có thể thay thế thuốc Tera hay Asprin của người uống cũng được....mình lâu thay đổi nên dùng 1 viên 500 mg pha cho 4 lit nước cho chim uống....thuốc trụ sinh dùng lâu lâu thôi. Mình dùng Tera cho người uống vì mua rẽ hơn...hợp 500 viên có khoảng $30...còn hộp Amoxicillin khoảng 100 viên của chim dến $20 dong....thật ra thuốc trụ sinh thi giống nhau ....mình giảm lượng thuốc là ok...tuỳ anh em nha...hehehe
TriColi Stop là thuốc mới ra...thuốc này rất hay...98% tri Trichomonas / Canker trong vòng 3 tiếng....Trị Ecoli thì trong vòng 1 vài tiếng, rất hiệu quả. Clean liver và hệ tiêu hoá chim rất tốt...giúp con chim thể lực tốt.
Divet Tablet là thuốc trị Para hay Ecoli Coccidiosis cũng được...hay chim bị chảy nước mắt dùng trị cũng được...
Ngoài dùng Vitamine này nọ ...lâu lâu phải pha thuốc này nọ cho chim uống....670 Pro Bios dùng clean hệ thống tiêu hoá cho chim cũng tốt.
Nuôi chim công phu lắm...đặc biệt muốn con chim khỏe và trạng thái tốt...nên tiền mua thuốc, tiền mua thức ăn còn mắc hơn tiền mua thức ăn của người nữa. Mình góp ý hy vong ở việt nam có các loại này để dùng chữa trị....nhắc lại, bạn nên chích ngừa thuốc PMV cho chim hàng năm thì tốt hơn...sẽ hông bi lây lan tiêu diệt toàn quân. Good luck nha

thanhq8
27-10-13, 11:01
Thân chào bạn Asianloft.

Cåm ơn bài viết cũa bạn nhiều,bạn trích dẫn rất chi tiết thay mặt Anh em trên diễn đàn 1 lần nữa cảm ơn nhé.

Thân chào

thicduthu
27-10-13, 22:42
Hôm qua lại một em nữa bị liệt. Buổi chiều vẫn thấy bình thường thế mà tối đã thấy nằm liệt. Lúc phát hiện em nó bị liệt bắt ra vẫn ị phân rất khô đẹp vậy mà sáng ra đã phân xanh phân trắng liên tục. Đây là em thứ 4 bị liệt. Em thứ 2 vẫn liệt, gầy giơ xương mà vẫn tự mổ ăn được. chẳng biết em nó có sống và khỏi liệt không nữa. Bỏ thì thương , vương thì tội. Mỗi sáng mơ cửa lại sợ có em nào đó bị liệt thì buồn. Những con bị liệt không thấy bị nghẹo cổ. Mấy em còn lại con thì phân trắng, con thì xanh trắng, con thì phân toàn nước, con thì sống phân. Chẳng biết đâu mà lần.
Chim em mới nuôi bắt từ các căn cứ khác về sau khi một thời gian ổn định mới chích phòng bệnh newcastle được tầm chục ngày thì bị bệnh này. Em nghĩ có khi do chim đã ủ bệnh hoạc vecxin kém chất lượng nên chim vẫn bị bệnh newcatsle cũng nên.

thicduthu
03-11-13, 23:09
Hôm nay lại một em nữa bị liệt. Em này trước đó bị phân xanh trắng và thở dốc bằng miệng, Sau khi nhỏ thuốc trị ecoli em nó hết thở dốc và hôm sau khỏe mạnh như thường vậy mà sáng nay liệt luôn nhưng vẫn tự ăn uống được Như vây bệnh liệt này là bệnh PMV hay gì đó chứ không phải newcatle hay ecoli gây nên.