PDA

View Full Version : Bức xúc _ Bồ câu nguyễn thi Nhỏ

botchien
19-07-11, 16:54
Chào các anh, e thích chim bồ câu lắm. mấy tháng trước e có ra nguyễn Thị Nhỏ mua 1 cặp vể nuôi thử , Vì bản tính nóng vôi nên e chọn mua 1 cặp thái đã lớn( người bán bảo là đem về nuôi quen chuồng khoảng 10 ngày là đẻ) giá là 300k Thái xám 2 vạch. Thế là em hí hửng đem về, sẵn tiện ghé kế bên tiệm Ngọc Yến mua cái chuồng 60x50 + cái máng đựng phân hết 135k. bình uống nước, thức ăn 1kg : hết155k.==> Tổng thiệt hại là 455k.

Về đến nhà là khoảng 12h30 , trưa nắng gay gắt của tháng 4 làm e bực cả mình:mad: khi ngồi ráp cái chuồng gần 1 tiếng. HIX.

Thế là chuồng trại cũng xong, e quyết định chim vào , trời ơi , thật hãi hùng, Tụi nó cắn lộn đánh nhau như võ sỉ đô vật. em cũng mặc kệ. đi ăn cơm cái đã...đói rồi sáng giờ ăn có ổ bánh mỳ...

Thế là từ đó tới chiều tụi nó đánh nhau tời tả....rụng hết mấy cộng long. Tới chiều tụi nó lờn mặt rồi nên mõi đứa đứng 1 góc,

Kết quã của sự kiện trên là em :confused:chờ, chờ ... chờ mãi đến tận hôm nay gần.....2,5 tháng trời vẫn chưa đẻ...bây giờ nổi đau như càu xé trong tim.

Theo em thì chắc là 2 con trống quá.

Hainguyen
19-07-11, 19:18
Chào cả nhà,mình xin góp ý với bạn botchien,đây cũng là bài học kinh nghiệm của những người mới nuôi bồ câu.Bạn không nên viết như vậy đành rằng ra chợ mua chim thì thuận mua vừa bán thôi,làm như vậy chẳng khác nào bạn nói xấu ngượi khác rồi,hạ uy tín rồi,mình nói thật cũng chắng quen a HUY nào ngoài chợ hết,mình còn tổn thất nặng nề hơn bạn nhiều;tiền bạc,thời gian ......nhưng không bao giờ có hành động như bạn,coi đây là bài học kinh nghiệm quí báu cho bản thân thôi.Trước khi bạn mua chim nên tham khảo trước hay bạn ra 12 luỷ bán bích sẻ có những anh em sắn sàng giúp đở.THÂN

botchien
19-07-11, 19:39
uh. ko sao rút kinh nghiệm , mình sẽ đi nhờ tư vấn , mua chim đàng hoàn, cám ơn bạn đã chia sẻ

HaiQ8
19-07-11, 20:08
chào bạn theo bạn kể thì mình thấy bất cứ ai mới bắt đầu nuôi bồ câu đều gặp phải tình trạng giống như bạn thôi phải nuôi một thời gian lâu mới có kinh nghiệm phân biệt con trống hay con mái thậm chí nuôi lâu rồi mà vẫn còn lầm lẫn nửa vì đôi khi có những con trống ngoại hình nhỏ nhìn giống con mái và ngược lại con mái to con nhìn giống như con trống mình thấy có lẽ bạn mua nhầm 2 con mái hay 2 con trống rồi mình chia xẻ một chút cho bạn về cách ghép bồ câu, bồ câu mới mua về chưa chịu bắt cặp liền bạn bỏ vào chung 2 con sẻ cắn nhau, bạn không nên cho bắt cặp liền bạn phải có cái chuồng lưới 1 mét ngăn làm đôi cho mỗi con vào 1 chuồng cho tụi nó kè nhau 1 tuần nếu là con trống và con mái thì nó nó sẽ kết đôi (con trống gù con mái, con mái đi xòe đuôi) thì lúc này bạn có thể cho 2 con vào chung 1 chuồng, như vậy sẽ tránh tình trạng chim cắn nhau sẽ làm hư chim (cách này cũng giúp bạn phân biệt trống, mái nếu 2 con trống hay 2 con mái chúng sẽ không gù nhau)

botchien
19-07-11, 20:17
cám ơn bạn đã chia sẽ kinh nghiệm rất bổ ích.

Bigflowerhorn
19-07-11, 20:46
:), đây lại là một bài học mà nhiều người học hoài không thuộc đây ! Tổn thất không nhiều nhưng thể hiện sự thiếu kinh nghiệm của bạn!

Mình thật sự không hiểu tại sao các bạn đã chơi trên forum rồi mà vẫn hay bị "dính chưởng" nhỉ?

Các bạn newbie mà làm đúng bài như sau thì không bao giờ dính chưởng:

- Tâm niệm 1 điều: "Dục tốc bất đạt". Phải kiên nhẫn từ từ mà xây dựng.

- Xác định mục đích chơi: chim kiểng, chim bay hay chim thịt?

- Kiên nhẫn tìm và đọc nhiều bài viết trên diễn đàn.

- Lọc những thông tin hữu ích, tích lũy cho bản thân mình. Biết được giá cơ bản của chim non, chim già, ấp vú ...

- Chịu khó tham gia các buổi offline, giao lưu tập thể (Cái này quan trọng nè: học được nhiều điều bất ngờ nè). Giao lưu nhưng cũng phải nghe nhiều nhiều vô, xem người nói đang muốn gì? Hướng dẫn mình hay "làm thịt" mình ;), hay dẫn mình vào mê cung? Chú ý xem là "chim bay" hay "người bay" khi mua chim đua. Mới chơi thì từ từ mua chim chợ hay chim giá chợ là được rồi, mua ngoài chợ thì phải hiểu biết mới ra mua, không biết thì cứ vô 12 Lũy Bán Bích sẽ có người hỗ trợ liên lạc dùm ngoài chợ khi đó người bán sẽ không dám bán bậy vì phải giữ uy tín (giá cả, giới tính, độ tuổi...). Đừng nghe người ta "ca" chim này chim nọ, chim kiềng điện tử, chim đóng mộc cánh, bằng khen này nọ vì tất cả đều mang tính chất mang về thử nghiệm. Chim họ thật sự hay đến thế thì họ có bán cho bạn không? Đa phần đều mua ngoài chợ trời ở nước ngoài, chim người ta đào thải ra thôi. Chim hay, người ta không bán mà nếu có bán thì cũng không mua nỗi với giá trên trời.

Túm lại như đã nói ở bài trước (http://bocauvietnam.com/showthread.php?156-Trao-%C4%91%E1%BB%95i-h%E1%BB%8Fi-%C3%BD-%E1%BB%9F-m%E1%BB%A5c-mua-b%C3%A1n.) phải: "Học, học và học" rồi mới "HÀNH" thì "học phí" sẽ rẻ và đỡ tức hơn :o !

vanmieuhanoi
19-07-11, 21:56
Theo em anh botchien cứ chịu khó học hỏi dần dần là ok thôi mà.
Đừng nản anh nhé.

Nhat An Loft
20-07-11, 10:59
CHuyện này hầu như ai chơi chim bồ câu cũng gặp cả, tuy hình thức gặp vấn đề khác nhau , quy chung lại là mua phải 2 trống hoặc 2 mái. Tuy nhiên cái chính là quan điểm suy nghĩ và cách hành xử của từng cá nhân như thế nào.Người mới chơi thường bức xúc, phản ứng cũng là lẽ thường.CÓ điều sau 1 thời gian bạn có kinh nghiệm hơn bạn sẽ nhận thấy vẫn đề bạn mới gặp cũng chỉ là chuyện nhỏ xíu. Chúc bạn nhanh chóng có thêm kinh nhiệm và gây đàn chim đông đủ

xoaidoi.longan
20-07-11, 12:14
Cảm ơn bạn đã chia sẽ, để những người khác rút kinh nghiệm. Trong đó có em.

cuongq8
20-07-11, 12:21
theo mình thì cũng chẳng có gì là bức xúc cả,nếu là trống thì bạn mua thêm hai con mái nữa là ok rồi có gì đâu mà bạn phải buồn,phải vui lên mới đúng vì mình đã có thêm một cặp nữa nè