PDA

View Full Version : Vài gợi ý khi tiêu huỷ chim chết khi đang có dịch h5n1

Vinhxena
27-04-13, 15:19
Anh Em thân mến vì dịch cúm h7n9 và h5n1 vẩn đang tung hoành xung quanh Sài Gòn nói riêng và cả nước nói chung,mình có vài gợi ý khi giải quyết tình trạng chim suy hay bệnh thông thường của bồ câu gây chết.Theo thông thường chúng ta hay bỏ bao rác rồi để ngoài đường cho nhân viên vệ sinh đến dọn đi,thì nay tình trạng đó sẽ gây ảnh hưởng tới căn cứ của mình,đã có những trường hợp hàng xóm thấy chim chết là họ sẽ báo công an đến kiểm tra vì sợ bị nhiểm cúm.
Vậy để tránh tình trạng trên chúng ta nên chăng đốt xác chim chết,hay nhà có trồng cây cảnh ta chôn xuống đất cũng giải quyết được vấn đề an toàn vệ sinh,mà không làm lo lắng những hàng xóm quanh ta.
Mong anh em có cách giải quyết xác chim nào khác hãy chia sẽ cho anh em để tham khảo,việc nuôi bồ câu bệnh chết hoặc bị bệnh suy ta loại nó 1 cách bình thường nhưng thời điểm này bất cứ người nhà hay hằng xóm nao thấy cũng làm họ lo lắng..Một người vì mọi người để tránh luyên luỵ đến anh em khác khi mình sơ xuất.Thân[-O<[-O<[-O<

Nghĩa-Q2
28-04-13, 00:03
Như bài viết của anh vinhxena thì cũng là cách để anh em tránh lây lan cho cộng đồng hoặc tránh hàng xóm hiểu nhầm chim mắc virus cúm. Nhưng mà theo điều kiện thì không phải ai cũng xử lý cách đó được vì có nhiều anh em ở chung cư chơi chim và nhiều anh em nhà nhỏ không có nơi để trồng cây và đốt được có thể gây hỏa hoạn..., và còn nhiều anh em mới chơi chưa có kinh nghiệm khi chim chết không thể nào xác định được bệnh gì hay do virus cúm. Vì vậy theo em là cách tốt nhất là trong thời điểm nhạy cảm này nếu có chim chết bất thường thì anh em nên gọi thú y tới xử lý và kiểm tra luôn đàn chim có mắc bệnh cúm h5n1 hay h7n9 không. Vì như vậy sẽ tránh lây lan cho cộng đồng và nhất là bản thân và người thân trong gia đình. Vài ý kiến nhỏ mong anh em đóng góp ý kiến nhiều hơn nữa

NguyenBang
29-04-13, 22:02
- Thời điểm này nếu chim chết 1 cách không bình thường thì anh em không nên chôn và thiêu tại nhà thì không nên. Cách đó rất nguy hiểm, nếu anh em nào muốn thiêu hủy chim chết không lý do thì có 2 địa điểm tiêu hủy có thể giúp anh em nhưng tốn phí nha. Điểm thứ 1 là lò thiêu Bình Hưng Hòa, điểm thứ 2 là lò thiêu Đa Phước.