PDA

View Full Version : Góp ý về giải đua đảo yến

Nghĩa-Q2
26-03-13, 09:02
Trước tiên em cảm ơn anh GiaHung và HBCĐ Q8 đã lên một kế hoạch tuyệt vời trong năm 2013-2014 về hành trình chim đua tiến tới chinh phục cột mốc thủ đô Hà Nội! Theo kế hoạch sắp tới HBCĐ Q8 sẽ tiến hành chặng bay Đảo yến-Sài Gòn! Theo em biết thì:
(Đảo yến: đây không phải là tên riêng của một đảo nào, mà cứ đảo nào có yến làm tổ thì gọi vậy. Nhưng trong 19 hòn đảo ở Vịnh Nha Trang thì Hòn Nội và Hòn Ngoại là nơi có nhiều yến nhất. Hòn Nội là đảo nằm phía trong, còn Hòn Ngoại nằm phía ngoài. Hòn Nội có bãi tắm đôi (có hai bờ biển một mặt hướng ra Vịnh Nha Trang mặt còn lại hướng vào một vũng lớn bị cô lập trong đảo mùa nước lên, nước sẽ tràn qua doi cát vào vũng) với cát trắng rất đẹp nhưng ít dùng cho du lịch chủ hoạt động chủ yếu trên đảo là khai thác Yến sào - nguồn vi.wikipedia.org)! Em và một số anh em có thắc mắc là Đảo Yến mà anh GiaHung và HBCĐ Q8 nhắc tới ở đây thuộc đảo nào mà khoảng cách trên dưới 100km đường biển! Đường biển thì khoảng cách tính bằng hải lý, vậy thì 100km này đường chim bay hay đường nào khác và cột mốc Đảo Yến này tính từ đâu tới đâu?? Thắc mắc này nhằm để anh em nào có điều kiện thì sẽ tập huấn tới điểm thi luôn!

Gia Hưng (HCMC)
26-03-13, 11:00
Trước tiên em cảm ơn anh GiaHung và HBCĐ Q8 đã lên một kế hoạch tuyệt vời trong năm 2013-2014 về hành trình chim đua tiến tới chinh phục cột mốc thủ đô Hà Nội! Theo kế hoạch sắp tới HBCĐ Q8 sẽ tiến hành chặng bay Đảo yến-Sài Gòn! Theo em biết thì:
(Đảo yến: đây không phải là tên riêng của một đảo nào, mà cứ đảo nào có yến làm tổ thì gọi vậy. Nhưng trong 19 hòn đảo ở Vịnh Nha Trang thì Hòn Nội và Hòn Ngoại là nơi có nhiều yến nhất. Hòn Nội là đảo nằm phía trong, còn Hòn Ngoại nằm phía ngoài. Hòn Nội có bãi tắm đôi (có hai bờ biển một mặt hướng ra Vịnh Nha Trang mặt còn lại hướng vào một vũng lớn bị cô lập trong đảo mùa nước lên, nước sẽ tràn qua doi cát vào vũng) với cát trắng rất đẹp nhưng ít dùng cho du lịch chủ hoạt động chủ yếu trên đảo là khai thác Yến sào - nguồn vi.wikipedia.org)! Em và một số anh em có thắc mắc là Đảo Yến mà anh GiaHung và HBCĐ Q8 nhắc tới ở đây thuộc đảo nào mà khoảng cách trên dưới 100km đường biển! Đường biển thì khoảng cách tính bằng hải lý, vậy thì 100km này đường chim bay hay đường nào khác và cột mốc Đảo Yến này tính từ đâu tới đâu?? Thắc mắc này nhằm để anh em nào có điều kiện thì sẽ tập huấn tới điểm thi luôn!

Cảm ơn ý kiến của Nghĩa_q2.

- Đúng là đảo yến chỉ là tên chung của quần thể các đảo ở khu vực Nha Trang.

- Đúng là trên hải trình thì sử dụng đơn vị hải lý, nhưng vì không chuyên đi đường biển và chỉ biết có đơn vị km (theo bản đồ) nên sử dụng tạm.

- Trên dưới 100 km đường biển: vì HBCĐQ8 chỉ có khả năng tổ chức trong phạm vi bán kính như trên, đây cũng là khoảng cách của giải đua Côn Đảo vào năm 2012 (# 98 km từ Côn Đảo vào đất liền), hoặc dự kiến đảo Phú Quý (Bình Thuận) # 80 km vào dịp 30-4 năm 2014, nên gọi chung cho các giải bay vượt biển... Còn giải năm nay chỉ có khoảng cách # 40 Km (theo số liệu từ tàu vận chuyển và bộ phận cửa khẩu biên phòng cung cấp), các anh em ở Nha Trang cho biết thời gian đi trên tàu khoảng 1h00 - 1h30'.

- Giải đua tại Côn Đảo năm 2012, BTC có một đợt tập huấn tại điểm đua, còn năm nay, BTC không chủ trương tập huấn tại điểm dự kiến "chiến binh" cất cánh nên chỉ tổ chức tập huấn theo lịch đã thông báo.

- Cảm ơn những ý kiến của Nghĩa_q2 và anh em. Thật ra, ở HBCĐQ8 không có ai chuyên và rành về cách thức tổ chức một giải đấu hay một sự kiện phải làm như thế nào là đúng, là đủ, là tốt. Chỉ bộc phát làm vì đam mê, mà đối với những cuộc chơi thì sự nhiệt tình chưa đủ, còn phải phụ thuộc vào khả năng, trí tuệ nữa nên chắc chắn có rất nhiều thiếu sót làm cho nhiều anh em phải thắc mắc... Cũng mong muốn có được sự hợp tác, góp ý và chia sẽ kinh nghiệm của các anh em. Nếu không, chỉ sợ rằng đến một lúc nào đó, sẽ được nghe từ anh em phàn nàn: những thành viên trong BTC HBCĐQ8 thừa nhiệt tình, nhưng thiếu thông minh, nên đã phá hoại một cuộc chơi lý thú và bổ ích của anh em.

Nghĩa-Q2
26-03-13, 15:44
Cảm ơn ý kiến của Nghĩa_q2.
Còn giải năm nay chỉ có khoảng cách # 40 Km (theo số liệu từ tàu vận chuyển và bộ phận cửa khẩu biên phòng cung cấp), các anh em ở Nha Trang cho biết thời gian đi trên tàu khoảng 1h00 - 1h30'.
Thật ra, ở HBCĐQ8 không có ai chuyên và rành về cách thức tổ chức một giải đấu hay một sự kiện phải làm như thế nào là đúng, là đủ, là tốt. Chỉ bộc phát làm vì đam mê, mà đối với những cuộc chơi thì sự nhiệt tình chưa đủ, còn phải phụ thuộc vào khả năng, trí tuệ nữa nên chắc chắn có rất nhiều thiếu sót làm cho nhiều anh em phải thắc mắc... Cũng mong muốn có được sự hợp tác, góp ý và chia sẽ kinh nghiệm của các anh em. Nếu không, chỉ sợ rằng đến một lúc nào đó, sẽ được nghe từ anh em phàn nàn: những thành viên trong BTC HBCĐQ8 thừa nhiệt tình, nhưng thiếu thông minh, nên đã phá hoại một cuộc chơi lý thú và bổ ích của anh em.
Anh GiaHung khiem tốn quá rồi! Vậy là khoảng cách 40km đảo yến này là leo lên chỗ mấy con chim yến làm tổ để thả tính từ khoảng cách đất liền à hay là ngoài cục đá nào đó giữa biển ở đảo yến tính từ khoảng cách 40km từ đất liền! thế thì đúng là thiếu trí tuệ và thiếu sót quá rồi vì có thể gây nguy hiểm đến tính mạng của mấy anh đi dợt chim! Vì đây là cuộc thi nên anh em chỉ muốn biết ràng để cuộc chơi thêm vui và ý nghĩa thôi! Cảm ơn anh GiaHung đã để ý trả lời ý kiến nhiệt tình người mới chơi bồ câu như em! Em nói có gì sai mong các anh bỏ qua!

Bigflowerhorn
26-03-13, 22:49
Đầu tiên xin cám ơn BTC HBCĐQ8 đã tổ chức cuộc đua Đảo Yến tạo sân chơi mới lạ cho anh em.

Mình có chút ý kiến thế này:

- Việc đo lường bằng km hay NM (hải lý) (1NM = 1,85km) với việc đua chim câu, mình thấy không quan trọng lắm và theo quan điểm mình khi đo trên google earth thì chọn luôn đơn vị đo là kilomet là dễ hình dung nhất cũng như khi đo tốc độ tại thời điểm hiện nay mình chọn luôn km/h thì ai cũng mường tượng được (Ví dụ nói 60km/h thì sẽ dễ hiểu hơn 1.000m/phút).

- Đảo Yến mà các công ty Du Lịch hay chào mời hiện nay thì khoảng cách từ đảo đến đất liền là 13 Hải Lý =24km (Có lẽ họ tính từ Cầu Đá chạy tàu ra đến đảo). Không biết sắp tới có phải đua ở cụm đảo này?

http://www.muadulich.com/muadulich-images/product/img1/daoyen2.jpg

- Còn mình đo trên Google earth thì khoảng cách từ Đảo Yến (Hòn Nội) vào đất liền (Quân cảng Cam Ranh) khoảng 10km. Đảo Yến (Hòn Ngoại) vào đất liền là 7km.

http://nv7.upanh.com/b1.s34.d2/3bf67f39341b6435eaec6f5f63d19d15_54334857.vdaoyen. png (http://upanh.com/view/?id=dvs9ad1a5bb)

- Theo mình thì đua ở đảo nào của cụm đảo có chim yến làm tổ cũng được nhưng BTC HBCĐQ8 nên xác định tọa độ đảo thả chiến binh để căn cứ nào có ý định dợt đúng điểm thì dợt thể hiện sự công bằng. Quan điểm của mình thì chỉ cần dợt tại CAM RANH là OK vì với khoảng cách 10km thì từ khi cất cánh chúng đã có thể nhìn thấy đất liền.

Vinhxena
27-03-13, 12:03
Cảm ơn anh Vỉ đã cho xem hình ảnh và vị trí chính xác..điều còn lại là quyết định của btc bô câu đua Q8 chọn,nhưng em cũng xin nhắc là tại 2 đảo lớn đó người ta không cho mình cặp tàu vào để đứng trên đảo đâu chỉ có cách là đậu gần đó và thả chim trên tàu rồi chụp hình thấy cái đảo thôi ;)

Gia Hưng (HCMC)
27-03-13, 17:07
Thay mặt BTC giải đua bồ câu ĐẢO YẾN (NHA TRANG) - SÀI GÒN, chân thành cảm ơn đến các căn cứ Nghĩa_q2, bigflowerhorn, vinhxena... cùng các căn cứ khác đã có ý kiến đóng góp, hướng dẫn, gợi ý, nhắc nhở nhằm cho giải đua được thành công trọn vẹn.

Sau đây, BTC gởi đến các anh em hình ảnh về điểm "chiến binh" sẽ cất cánh:

http://nv6.upanh.com/b2.s34.d4/71dbb982ca5d33ebba1e993f6374cbb3_54352966.hangyenh ontre.jpg (http://upanh.com/view/?id=3vs83n8f7og)

http://nv8.upanh.com/b5.s34.d1/3415f93cfa023619af9277ef748ee48c_54352968.hontrehc m.jpg (http://upanh.com/view/?id=fvs30ndf0xq)

Một lần nữa, cảm ơn về tất cả những ý kiến đóng góp của anh em.

Thang_Q5
27-03-13, 20:20
Theo như BTC cho biết tọa độ và địa điểm cất cánh Giải đua Đảo Yến vậy mình có thể dợt chim theo tuyến đường nào là chính xác . Vì thấy lịch dợt của BTC là bay Bảo Lộc , Đà Lạt ....vvv... vậy nó có liên quan gì tới hướng chim bay hay không . Hay BTC biết chắc chắn chim sẽ bay về đường đó mà cho hướng anh em tập huấn trước . Mong BTC chỉ dạy cho em có hướng tập huấn chiến binh mình .

matkiengsaigon
27-03-13, 21:08
Em là thành viên mới cũng có chút ý kiến, em thấy btc đưa ra lịch dợt vậy chắc là có lý do đó anh ơi thứ nhất là theo đường chim bay thi sẽ là ngắn nhất nếu đi ngang Đà Lạt về, thứ hai là sẽ mở ta 1 lối đi mới biết đâu sẽ có "kỳ tích" cho chiến binh,còn điều thứ ba nói cho vui thội có thể chiến binh sẽ đi du lịch Nha Trang - Đà Lạt - HCM mà nếu đi như vậy mấy em nó sẽ đi 4 ngày.

Quang Huy Q10
27-03-13, 21:31
Bảo Lộc hay Nha Trang là những bài tập kỹ năng có ích cho chiến binh thôi ( lên rừng, xuống biển là bình thường thôi ). Cám ơn anh Gia Hưng ! Có những bài tập thể lực như vậy thì chiến binh mới ok. ( vượt sóng, vượt gió,...). Chúc giải đua "đảo yến" thành công tốt đẹp !