PDA

View Full Version : Bồ câu không biết bay

Ilovepigeon
29-10-12, 18:01
Em có một cặp chim đua hiện giờ đã được 7 lông (chim non nhà nở ra và nuôi lớn) trước đây thì chúng đánh vòng đều nhưng vừa rồi em nhốt vào chuồng ô khoảng một tuần để cho quen ô của nó nhưng sau khi thả ra thì lại KHÔNG BIẾT BAY NỮA :( :(, em thả ra ngoài căn cứ thì đáng ra phải đánh vòng nhưng chúng không bay mà đi bộ như gà, em ra đuổi thì không bay vẫn cứ chạy như gà, em bắt lại tung lên thì nó bay lạo chạo không bay lên được nữa rồi rơi, em kiểm tra cánh thì không bị làm sao mà chim cũng không có dấu hiệu bệnh tật hoàn toàn khỏe mạnh lông mượt. Em không hiểu nguyên nhận tại, anh nào từng gặp trường hợp rồi thì giải thích giúp em với và có cách giúp nó biết bay lại không ạ :( :(

NguyenBang
29-10-12, 18:21
Em thử quay Clip đưa lên cho anh em xem thì mới biết nguyên nhân, em nói như vậy anh em cũng muốn giúp em cũng khó à?

bocauhoangthanh
30-10-12, 09:26
có quái gì đâu
vấn đề là bạn nhốt lâu quá nó cuồng cánh nó không bay được ngay như kiểu bạn có phải không biết đi đâu nhưng ngồi lâu tê chân đứng lên không đi được nhưng một lúc sau hết tê chân bạn sẽ đi lại bình thường
con chim cũng vậy nhốt lâu quá không được bay thì khi thả ra nó bay làm sao được ngay
hãy thả ra 1 hoặc 2 ngày nó bay mất dạng luôn nếu chim già thì vui lòng tìm đến căn cứ mua chim mà xin hay chuộc lại vì thích nó bay hehehe
yên tâm đi nếu chim khỏe thì chả sao cả
làm gì mà hoảng loạn nên thế??

phchuongdiscus
30-10-12, 11:04
Có thể là do bạn nhốt chim trong ngăn lồng nhỏ lâu quá nên chim bị chật chội, tù túng nên chưa thích hợp để chuẩn bị bay đó.Giờ bạn nên cho chim ra lồng lớn thoải mái hơn để chim đập cánh cho quen rồi hãy thả cho chim tập bay từ từ trước nhé. Chúc bạn thành công nha. Thân !

Cuong_Q6
30-10-12, 13:43
Trường hợp này là chim bị bệnh liệt cánh đó bạn... Vì mình cũng 1 con bị như vậy trị không khỏi để ấp vú...! Cách duy nhất là cho uống thuốc bổ B1 hoặc chích B.comlex hy vọng em no Bình phục... Nếu không đúng mong các bạn bỏ qua... Hihi

phchuongdiscus
30-10-12, 13:48
Như bạn Cuong_Q6 nói cũng đúng vì trước đó chim bay bình thường mà. Nếu áp dụng chữa trị tốt lên thì có thể cho đi bay bằng không thì cho ở nhà ấp vú cũng tốt. Thân !