PDA

View Full Version : Hỏi về các loại giống và cách chăm sóc bồ câu đua

bonong
19-09-12, 10:20
Em mới tham gia diễn đàn và cũng đã xin gia nhập Hội bồ câu Hà Nội. Thực sự đối với thú chơi bồ câu đua đó là một thú chơi mới tại Việt Nam nói chung và thực sự mới đối với những anh em bắt đầu tìm hiểu và tham gia chơi. Qua một thời gian tìm hiểu trên một số diễn đàn em thấy những bài viết hay những chia sẻ của anh em về kinh nghiệm các giống chim đua đã được nuôi tại Việt Nam, các nuôi, gây đàn chim bố mẹ, cách chăm sóc từ con chim non đến lúc trưởng thành có thể tham gia tập, thi đấu được còn quá ít. Vì vậy thực sự khó đối với những anh em bắt đầu tham gia chơi thú chơi này, em xin có một vài ý kiến sau:
1. Bác nào có những kinh nghiệm bản thân, đúc kết qua quá trình chơi thì chia sẻ cho anh em (có những bác muốn giữ lại bí kíp thì em cũng chịu rồi 8->8->8->8->8->8->)
2. Những trang Web, bài viết hay về bồ câu đua thì upload lên cho anh em biết.
3. Để thú chơi bồ câu đua lớn mạnh rất cần sự mở lòng, chia sẻ nhiệt tình của đàn anh đi trước.
Trên đây là một vài ý kiến cá nhân em. Bác nào thấy thực sự chưa được thấu đáo cứ cho ý kiến. Thank mọi người

Vuanh
19-09-12, 11:07
Chào bonong,

Em vào ĐÂY (http://bocauvietnam.com/showthread.php?240-H%E1%BB%99i-b%E1%BB%93-c%C3%A2u-H%C3%A0-N%E1%BB%99i) xem bài này trước nhé.

Em biết là mới tại Việt Nam, mà em lại muốn có ai đó đúc kết hết kinh nghiệm để em tham khảo thì quả là khó. Ở nước ngoài người ta chơi trên trăm năm, đến giờ cũng không có phát hành cuốn sách nào như ý em nói. Và đến bây giờ người ta vẫn phải nghiên cứu.

Còn về con giống, chỉ mong rằng khi mình mua về đừng có lai các giống bồ câu khác thì khả năng bay xa được là có thể. Không có một giải đua nào ở Sài Gòn cho thấy giải nhất thuộc về 1 giống. Những con đã từng giành giải nhất con của nó cũng chưa chắc được 1 giải nào.
Về vấn đề coi tướng, dáng, mắt, mỏ... để biết bay nhanh hoặc bay xa được chắc không thể rồi. Em có thể tham khảo những bài viết trên diễn đàn kể cả những bài viết mượn từ Web nước ngoài cũng vậy có những chiến binh nhìn không hấp dẫn lắm vẫn đoạt giải cao.

Anh khuyên em nếu muốn tìm hiểu thì nên bỏ thời gian đọc càng nhiều bài càng tốt. Nếu có thắc mắc thì viết bài hỏi và anh nghỉ rằng những câu hỏi của em sẽ được trả lời.

À còn một điều nữa, mọi người có một hoàn cảnh khác nhau, nên sự chăm sóc và huấn luyện cũng khác nhau. Điều quan trọng là thích hợp với mình là được.

kalaca
19-09-12, 11:24
Chào bạn bonong, chào mừng bạn đã tham gia hội bồ câu hà nội. Mình cũng là thành viên của hội bồ câu Hà Nội, lúc mới chơi như bạn mình cũng có những thắc mắc, những vấn đề mà bạn đang quan tâm. Từ kinh nghiệm của bản thân thì mình có thể chia sẻ với bạn 1 số điều mình học được, trước hết muốn tìm hiểu cài gì, vấn đề gì thì mình nên từ từ như thế mới chắc và bền, các diễn đàn là nơi mình tìm hiểu thông tin và tham khảo mang tính cơ bản thôi vì để chia sẻ thì không thể như ngồi nói chuyện với nhau được, bạn nên tham gia các buổi off của hội bồ câu hà nội và trong các buổi off đó có vấn đề gì thì bạn có thể hỏi các anh em trong hội để cùng chia sẻ và giải đáp cho bạn. Tham quan 1 số căn cứ để có thể thực tế luôn vì nuôi, chăm sóc, huấn luyện bồ câu thì có nhiều cách khác nhau nó không có chuẩn mực chung. Mỗi căn cứ có cách thức riêng của mình và cái hay ở chỗ là tự mình tìm hiểu và rút ra được kinh nghiệm cho bản thân mình. Như mình thì chả có bí quyết gì cả trên diễn đàn thì ít người muốn đưa lên cách thức của mình vì
sợ là múa rìu qua mắt thợ, mới chơi cứ từ từ học hỏi các anh em trong hội và tự rút ra thôi nên đi off là cách trao đổi hay nhất và tiện nhất vì có nhiều người. Có vài điều chia sẻ với bạn vậy thôi chúc bạn thành công và đóng góp được nhiều cho hội bồ câu Hà Nội.

bonong
19-09-12, 20:34
Cảm ơn 2 bác Vuanh và Kalaca đã cho một vài ý kiến.
Với bác Vuanh em có ý kiến như thế này. Thú chơi sinh vật cảnh nào cũng thế thôi ngoài việc chơi và chọn con giống, cách chăm sóc, cách chữa bệnh, cách tập luyện ra còn rất cần sự đam mê, sự kiên nhẫn và có 1 thứ đó là cái duyên đối với thú mình chơi. Với một cái thú mới nhất là đối với các anh em bắt đầu chơi thì ngoài sự tìm tòi tài liệu, học hỏi kinh nghiệm ra thì cũng có một số anh em áp dụng một số kiến thức từ nuôi gà chọi, chơi chim cảnh, chơi bồ câu hội,.... để vận dụng vào việc của mình.
Với bác balaca rất chia sẻ khi bác đã nói một số kinh nghiệm từ chính bản thân mình để em hiểu. Em đáp lại thế này, anh em mới chơi luôn luôn phải học hỏi đàn anh đi trước có thể qua những cuộc off hay thi đấu nhưng em nghĩ với thú chơi mà có độ ăn thua cao thế này để có được một người đàn anh mở lòng, chia sẻ kinh nghiệm đó là niềm mơ ước của những anh em mới chơi. Hay một số anh em mới chơi một thời gian cũng đúc kết một số kinh nghiệm thì cũng không dám chia sẻ trên forum vì sợ mình chưa đủ tuổi hay múa rìu qua mắt thợ hoặc ngại một vấn đề gì đó.
Trên đây là ý kiến của em với 2 bác. Mong rằng các anh em khác cũng có ý kiến
Thank