PDA

View Full Version : Hội bồ câu miền Bắc và kiềng VPA (Vietnam Pigeon Association)

Gia Hưng (HCMC)
07-09-12, 08:40
Xin BQT diễn đàn bocauvietnam.com cho phép tôi được mở topic này để cùng các anh em yêu thích bồ câu đua, các căn cứ chơi chim đua cùng trao đổi với mục đích gây dựng để phát triển phong trào một cách lành mạnh...

- Trong thời gian gần đây, từ các căn cứ tại Hà Nội, đã xuất hiện một hội mới với tên gọi HỘI BỒ CÂU MIỀN BẮC. So với HỘI BỒ CÂU HÀ NỘI thì có lẽ HỘI BỒ CÂU MIỀN BẮC sẽ "phủ sóng" rộng hơn, có nghĩa là bao gồm cả khu vực phía bắc bởi vì tên gọi đã thể hiện... điều này cũng tốt thôi nhưng mục đích chính vẫn phải làm sao để tụ tập được nhiều căn cứ, nhiều người chơi bồ câu và làm cho phong trào chơi chim ở thủ đô (nói riêng) và các tỉnh thành tại khu vực phía bắc được phát triển ngày càng tốt hơn để góp phần cùng đưa bồ câu Việt nam ngày càng lớn mạnh...

- HỘI BỒ CÂU MIỀN BẮC được thành lập và đã có ý định làm kiềng đeo cho "chiến binh" với tên gọi VPA (Vietnam Pigeon Association). Trước tiên, xin có lời cảm ơn đến các anh em đã có tấm lòng nhiệt tình và đầu tư tâm huyết vào thú chơi đam mê này, trang điểm cho "chiến binh" được chuyên nghiệp và hoàn hảo, nhưng theo bản thân tôi, có những điều chưa ổn như sau:

Thứ 1: bản thân cụm từ VPA bao hàm ý nghĩa rộng lớn cho tất cả các hội, nhóm, câu lạc bộ... nhưng HỘI BỒ CÂU MIỀN BẮC dùng cụm từ này trên kiềng đeo cho "chiến binh" của hội mình thì bất tiện và chưa ổn lắm vì HỘI BỒ CÂU MIỀN BẮC đâu thể đại diện cho tất cả các hội, nhóm, câu lạc bộ ở Việt nam được... Khi thực hiện việc này, liệu các anh em, các căn cứ ở khu vực miền Trung (nếu có) hoặc ở khu vực miền Nam (Sài Gòn) có đồng ý, thích thú và ủng hộ hay không? Đó là điều mà anh em chúng ta nên cân nhắc cho thấu đáo...

Thứ 2: với tên gọi HỘI BỒ CÂU MIỀN BẮC, các anh em nên suy nghĩ và tìm ra được một tên thật súc tích, ngắn gọn để dùng làm mã kiềng đeo cho 'chiến binh" của hội mình. Chứ không nên dùng VPA vì cụm từ này thể hiện tính bao quát, rộng lớn quá... Ví dụ như: NORTH PIGEON CLUB (NPC) chẳng hạn...

Mặc dầu hiện nay, phong trào chơi chim bồ câu đua chỉ mang tính chất bộc phát, chưa có một hệ thống chuẩn hay qui định tổ chức được rõ ràng nhưng chúng ta cũng nên tập dần để đi vào khuôn khổ.

Trên đây chỉ là vài ý kiến mang tính cách cá nhân, mong các anh em cùng tham khảo và đóng góp ý kiến để cuộc chơi được phát triển... Một lần nữa, tôi mong muốn chúng ta cùng trao đổi, đóng góp ý kiến với mục đích xây dựng chứ không phải với mục đích ganh tỵ, dè biểu, chế nhạo hay đã kích lẫn nhau... Đóng góp ý kiến như thế nào để anh em còn đọc được, có ích lợi cho cuộc chơi chứ không phải khi đưa ý kiến rồi sẽ bị xóa bỏ bởi BQT diễn đàn nhé!

kalaca
07-09-12, 09:21
Cá nhân em hoàn toàn đồng ý với ý kiến và bài viết của anh, rất chính xác trong ngôn từ và nói lên được nhiều điều, người đọc sẽ hiểu được những gì anh muốn nói.
Riêng em thì em nghĩ rằng tại sao ta không dùng tiếng việt mà cứ phải dùng tiếng anh, tiếng mẹ đẻ nhiều khi còn viết sai chính tả, đọc sai. Ví dụ hội bồ câu hà nội viết tắt trên kiềng sẽ là HBCHN……, hơn nữa dùng tiếng Việt cũng là 1 cách làm tự tôn lòng tự hào dân tộc trong mỗi người Việt Nam
Có ý kiến nhỏ vậy thôi chứ dạo này nhiều ý kiến quá làm các anh em khác vào diễn đàn xem thấy khó chịu, cũng mong anh em nào có ý kiến hay cứ mạnh dạn góp ý cho diễn đàn thêm sôi nổi.

thanhcong
07-09-12, 10:53
Mấy anh em cùng yêu thích môn chim bồ câu đua ở HN à.Tôi có chút ý kiến góp ý với các bạn nhé. Từ ngày có tên HỘI BỒ CÂU HÀ NỘI trên diễn đàn. Rồi HỘI BỒ CÂU ĐUA HẢI PHÒNG cứ ngỡ tưởng anh em cùng sở thích để xây dựng cho BOCAUVIETNAM.COM lớn mạnh hơn nhưng các bạn lên diễn hình ai cũng muốn thể hiện, bộc lộ sự yếu kém .

Theo tôi anh em , các bạn cứ giữ nguyên tên hội cũ, nếu thành lập hội mới lên lấy là phường gì hoặc quận gì hay xã gì. Còn tên HỘI BỒ CÂU MIỀN BẮC thì nghe rộng quá không phù hợp chút nào. [-X

manhcuonghy
07-09-12, 11:15
Mấy A,E cùng yêu thích môn chim bồ câu đua ở HN à.Tôi có chút ý kiến góp ý với các bạn nhé.Từ ngày có tên HỘI BỒ CÂU HÀ NỘI trên diễn đàn.Rồi HỘI BỒ CÂU ĐUA HẢI PHÒNG cứ ngỡ tưởng a,e cùng sở thích để xây dựng cho BOCAUVIETNAM.COM lớn mạnh hơn,nhưng các bạn lên diễn hình ai cũng muốn thể hiện ,bộc lộ sự yếu kém .Theo tôi a,e các bạn cứ dữ nguyên tên hội cũ,nếu thành lập hội mới lên lấy là phường gì hoặc quận gì hay xã gì.Còn tên HỘI BỒ CÂU MIỀN BẮC thì nghe rộng quá không phù hợp chút nào.[-X

cảm ơn các anh đã cho ý kiến ! hội bồ câu hà nội vẫn là hội bồ câu hà nội không có gì phải thay tên đổi họ ! còn hội bồ câu miền bắc là do các thành viên ( KHÔNG PHẢI ) là thành viên của hội bồ câu hà nội và một số thành viên của hội bồ câu hà nội có tư tưởng mới và không có lập trường của mình ĐỒNG SÁNG TẠO anh thành công à! cũng như anh nói bọn em quá yếu kém lên đây để các anh em trong và ngoài nước cười chê rồi ! vào bồ câu việt nam là 1 sân chơi để anh em chúng ta vui vẻ ! chứ không phải là để bem nhau! vì vậy em mong rằng các anh nào không có cùng trí hướng giúp hội bồ câu hà nội ! thì có thể tách ra thành lập hội khác chứ đừng chọc phá hội bồ câu hà nội ! có vài dòng tâm sự để phơi bày lòng mình ! thân ái

Ho Dong Duong
07-09-12, 11:46
Mấy A,E cùng yêu thích môn chim bồ câu đua ở HN à.Tôi có chút ý kiến góp ý với các bạn nhé.Từ ngày có tên HỘI BỒ CÂU HÀ NỘI trên diễn đàn.Rồi HỘI BỒ CÂU ĐUA HẢI PHÒNG cứ ngỡ tưởng a,e cùng sở thích để xây dựng cho BOCAUVIETNAM.COM lớn mạnh hơn,nhưng các bạn lên diễn hình ai cũng muốn thể hiện ,bộc lộ sự yếu kém .Theo tôi a,e các bạn cứ dữ nguyên tên hội cũ,nếu thành lập hội mới lên lấy là phường gì hoặc quận gì hay xã gì.Còn tên HỘI BỒ CÂU MIỀN BẮC thì nghe rộng quá không phù hợp chút nào.[-X
Bạn nên theo dõi và đọc kỹ nhé, HỘI BỒ CÂU HÀ NỘI có liên quan gì đâu mà bạn bảo giữ nguyên hay hay không giữ nguyên. Chỉ có một số người không hiểu câu " DANH KHÔNG CHÍNH THÌ NGÔN KHÔNG THUẬN" thôi.

Quanganh_hp
07-09-12, 12:01
Hai bài viết của hai bạn GiaHung và Kalaca đều rất hay và cũng đã giải toả được phần nào những khúc mắc trong lòng của nhiều người có tâm huyết với thú chơi này.

Theo ý kiến của cá nhân tôi thì nhiệm vụ chính của cái kiềng khi được đeo vào chân chiến binh là để giám sát, quản lý và biết được xuất sứ, nguồn gốc của chiến binh đó. Các hội không nên gắn liền lợi ích, quyền lợi lên cái kiềng. Ví dụ trong một giải đua nào đó chiến binh nào có kiềng của hội thì đóng lệ phí là 200.000₫ nếu không thì đóng 250.000₫. Và nó dẫn đến sự việc không còn chỗ để mang kiềng.

Chúng ta nên thống nhất về kiểu dáng, màu sắc (có thể thay đổi theo từng năm), nội dung ký tự được in trên kiềng. Mà vẫn đảm bảo được đầy đủ những tiêu chí của kiềng và vẫn thể hiện được bản sắc riêng của từng hội nhóm, thì mới là trong chung có riêng hay trong riêng có chung.
Ví dụ: VN-2012-08-SG-000001
VN-2012-08-Q8-000001
VN-2012-04-MB-000001...

Trong đó có những ký tự bắt buộc phải có như quốc gia(VN nói là tiếng việt cũng được mà tiếng anh thì cũng không sai), năm phát hành, mã tỉnh thành(08,04,031...), sau đó rồi đến ký hiệu của từng hội nhóm riêng rẽ (nếu có) chỗ này là nơi thể hiện sự sáng tạo, bản sắc riêng của từng hội nhóm, sau đó đến mã số của từng chiến binh thuộc căn cứ nào?

Có vài ý kiến nhỏ như thế, mong nhận được sự phản hồi!

Thanks!

NgocQuan-HN
07-09-12, 12:31
Cảm ơn ý kiến của Thành công.Hội Bồ câu Hà Nội.Hà Nội ơi có từ bao giờ?Hội Bồ câu Hà Nội thành lập vào ngày 13/5/2012 được sự ủng hộ của các Anh em trong hội.Mặc dù trong đó có một số thành viên không muốn.Nhưng chúng tôi Longkylan,NgocQuan và mọi người vẫn quyết định thành lập.Vì vậy Hội Bồ câu Hà Nội vẫn đang có gắng khắc phục mọi khó khăn,vướng mắc để cho hội ngày càng phát triển đi lên

Gia Hưng (HCMC)
07-09-12, 13:14
Các căn cứ chú ý:

- Thứ 1: các anh em nên viết đầy đủ từ, không nên viết tắt các từ a (anh), e (em), ngoại trừ các từ chuyên dụng như BTC ... Ngoài ra, các bạn khi viết xong nên xem lại nội dung, tránh để thiếu từ như bài #3 của thanhcong (cho BOCAUVIETNAM.COM lớn mạnh hơn,nhưng các bạn lên diễn (đàn) hình ai cũng muốn thể hiện ,bộc lộ sự yếu kém)- thiếu từ đàn, hoặc các từ "nên" và "lên" do ảnh hưởng vùng, miền... nhưng nhiều anh em ở các khu vực khác có thể không hiểu được... các bạn có khoảng thời gian 7 phút để sửa chữa nên cần xem lại và chỉnh sửa từ cho cẩn thận... Vì tôi là người mở topic nên phải có trách nhiệm nhắc nhở anh em khi viết cho tốt và đúng hơn, vì khi anh em viết sai mà tôi lại không có chức năng sửa chữa, khi đó phải nhờ các MOD từ BQT, cũng làm phiền các anh em đó... nên tốt nhất là chúng ta nên viết cẩn thận chút nhé!

- Thứ 2: chúng ta cần chỉnh lại "con đường" đang đi nhé! Topic này chủ yếu thảo luận về tên kiềng VPA của HỘI BỒ CÂU MIỀN BẮC chứ không tranh luận về việc lập thêm hội hay là được thành lập khi nào, được bao nhiêu người ủng hộ? Tại sao phải lập hội mới hay tại sao phải giữ hội hiện tại... Mục đích của tôi lập topic này không phải vì những tiêu chí đó... Mặc dầu việc thành lập thêm một hội, một tổ chức, một sân chơi nữa không phải là điều xấu... vì có nhiều tổ chức, có nhiều hội sẽ có sự phấn đấu trong sáng và lành mạnh... Thúc đẩy mọi hoạt động được tốt hơn... Sẽ có nhiều cuộc đua cho các căn cứ hơn...

lucnt65
07-09-12, 15:23
Kính gửi tất cả anh em chơi bồ câu nói chung và ý kiến những anh em comment trên topic này nói riêng, tôi nêu quan điểm và cũng đồng thời trả lời những ý kiến anh em đã nêu
Đầu tiên xin cảm ơn anh em đã có ý kiến đóng góp xây dựng
Hiện tại chúng tôi đang trong quá trình xây dựng mọi vấn đề để đi đến thành lập Hội chơi bồ câu.
Anh em chú ý, hiện tại chúng tôi chưa công bố bất kỳ thông tin chính thức nào, ngoài cái kiềng đã ghi. Vậy nên anh em chú ý khi nêu vấn đề, bởi tất cả mọi ý anh em đóng góp đều chỉ mang tính "dự đoán".
Hội mới sau khi hoàn chỉnh, sẽ công bố đầy đủ:
1.Tên chính thức và Điều lệ hội
2. Tôn chỉ mục đích hoạt động của hội
3. Tầm nhìn của hội
4. Quy định chung và riêng cho từng vấn đề, từ đối nội đến đối ngoại
5. Kế hoạch và các giai đoạn cụ thể để phát triển
...
Vì vậy, trước khi chúng tôi công bố cụ thể, chúng tôi cảm ơn anh em đã tham gia góp ý xây dựng, tuy nhiên mọi vấn đề cụ thể sẽ có thông tin chính thức

Anh em cũng chú ý thêm, vì tính chất phi thương mại, phi quảng bá cá nhân và phi lợi ích cá nhân riêng biệt... và với mong muốn có một tổ chức chính thức với tầm nhìn xa ở tương lai, cần công sức và góp ý của anh em mọi miền cũng như của tất cả các Hội đang hoạt động trước, trong và sau quá trình thành lập.
Chúng tôi rất cảm ơn mọi ý kiến đóng góp và mong nhận được thành ý của tất cả các tổ chức cá nhân, tuy nhiên chúng tôi cũng không chấp nhận và phản đối các ý kiến mang tính kích động, phá bĩnh hoặc gây mọi hiểu lầm dẫn đến mất đoàn kết.

Ho Dong Duong
07-09-12, 15:53
Theo tôi Ban quản trị diễn đàn cần nêu rõ quan điểm chứ cứ kiểu này lâu lâu lại có cá nhân nhân danh hội này hội khác kêu gọi nọ, kia thì cứ gọi là tranh luận suốt ngày.

P/S Anh lucnt65: Những thông tin chưa chính thức thì nên để trong máy của mình, còn đã đăng lên diễn đàn tức là công khai thì mọi thành viên đều có quyền tham gia đóng góp ý kiến (nếu không thì đăng lên với mục đích gì???).

Bigflowerhorn
07-09-12, 20:25
Anh em chú ý, hiện tại chúng tôi chưa công bố bất kỳ thông tin chính thức nào, ngoài cái kiềng đã ghi. Vậy nên anh em chú ý khi nêu vấn đề, bởi tất cả mọi ý anh em đóng góp đều chỉ mang tính "dự đoán"...

Đọc cái câu này của anh lucnt65, có nghĩa là "trứng đang ấp chưa thành con" và cũng không biết "con gì" nên mọi ý kiến đóng góp không có ý nghĩa lắm! BQT xin phép khép cái topic này lại để tránh tranh cãi không cần thiết, khi nào anh lucnt65 chính thức thành lập Hội và có yêu cầu thì anh em lại ý kiến tiếp nhé!