PDA

View Full Version : Bồ câu bủn tì (bản địa)

phucle
27-06-11, 14:16
Thấy anh em nhiều chim kiểng đẹp quá (wá), mình có 1 cặp ủn tì (hay gọi bủn tì, hổng biết có đúng hông :-/) giới thiệu chơi, đừng chê cười nhé :-ppppp

xoaidoi.longan
28-06-11, 15:42
Chào bạn,
Bản địa là loại bồ câu gì vậy bạn, có phải bản địa là bồ câu gốc Việt Nam chánh gốc không?Cái tên bồ câu này mình mới nghe lần đầu hà.

Ilovepigeon
28-06-11, 15:46
e mình có 1 cặp này nè :D

phucle
28-06-11, 16:00
Chào bạn,
Bản địa là loại bồ câu gì vậy bạn, có phải bản địa là bồ câu gốc Việt Nam chánh gốc không?Cái tên bồ câu này mình mới nghe lần đầu hà.

Bản địa là bồ câu ta đó bạn, còn Việt Nam chánh gốc hông thì mình hổng dám trả lời, nhờ anh em có kinh nghiệm.

nmtu
28-06-11, 21:55
Bồ câu bản địa là : bản là bản đồ, địa là thổ địa giống sinh ra là có sẳn bản đồ việt nam trong óc nó rồi đó Bang đúng không ? nếu vậy sao mình không lai vào bồ câu đua vậy ta Bạn Bang có suy nghĩ gì hông ? do là bản địa nơi đâu cũng là nhà của nó nên nó có bay về hay không là tuỳ thuộc nó vui hay nó buồn hahahah noi vậy đúng không bạn Bang

cuongq8
28-06-11, 22:00
Thấy anh em nhiều chim kiểng đẹp quá (wá), mình có 1 cặp ủn tì (hay gọi bủn tì, hổng biết có đúng hông :-/) giới thiệu chơi, đừng chê cười nhé :-ppppp

bạn nuôi chỉ có hai con thôi sao,sợ tụi nó buồn kg?

xoaidoi.longan
29-06-11, 14:42
Chào các bạn trên diễn đàn, chào bạn Phucle
Mình mới tập nuôi bồ câu, hiện mình cũng nuôi mấy con bồ câu "bản địa" như bạn phucle vậy đó
Mình thấy các anh em chơi chim đua thì thích lắm, muốn chơi loại đua này
Hiện mình suy nghĩ là : nuôi loại bản địa này -> gầy ra thêm -> đem thả -> chọn lọc các con quay về -> gầy giống ra => như thế mình có loại giống của riêng mình.Đào tạo loại này, hay loại bồ câu đua khác loại này?
Mong các anh em có nhiều kinh nghiệm hơn chỉ giáo giúp.
Cảm ơn nhiều

dangdung
29-06-11, 17:59
Mình mới tập nuôi bồ câu, hiện mình cũng nuôi mấy con bồ câu "bản địa" như bạn phucle vậy đó
Hiện mình suy nghĩ là : nuôi loại bản địa này -> gầy ra thêm -> đem thả -> chọn lọc các con quay về -> gầy giống ra => như thế mình có loại giống của riêng mình.Đào tạo loại này, hay loại bồ câu đua khác loại này?
Cảm ơn nhiều

Mất thời gian vô ích , hãy công nhận những gì đã được chứng minh và cố phát triển nó . Vậy hén

Bigflowerhorn
29-06-11, 19:37
Chú ý: Đề nghị KHÔNG VIẾT TẮT VÀ KHÔNG SỬ DỤNG NGÔN NGỮ CHAT. Coi chừng bị XÓA BÀI VÀ BAN NICK.

phchuongdiscus
30-10-12, 15:22
Thật ra giống chim bản địa cũng bay tốt đó bạn. Tuy nhiên giống chim bay của Thái có sức bền và thể lực tốt hơn nên bay tốt được nhiều người chọn nuôi thôi. Tôi nghĩ nếu luyện tập và cho ăn đúng nhu cầu dinh dưỡng có thể thả chim bản địa bay bình thường. Thân !

hoang duong
30-10-12, 20:38
Cảm ơn nhiều

Đừng nghĩ rằng chọn lọc sẽ ra được con chim bay giỏi. Nếu bạn chọn lọc được thế có khi cả hàng ngàn năm ấy.

Người ta từ thưở xưa đã có ý chọn lọc và càng ngày càng ra nhiều giống loài khác nhau, mỗi giống có một ưu điểm khác nhau. Nên việc huấn luyện một đàn chim của bạn thành bồ câu đua thì rất khó và lại tốn tiền tốn công sức nữa.

Nếu bạn nuôi chúng lớn, bán chúng lấy tiền mua giống chim đua thì nghe có lý hơn đó bạn.

NT.PHONG
31-10-12, 09:51
Bồ câu thịt vẩn là bồ câu thịt, bồ câu ta vẩn là bồ câu ta..... bồ câu đua vẩn là bồ câu đua và nên chọn lọc những con chim tốt từ giống bồ câu đua mới đua được các bạn nhé.