PDA

View Full Version : Xin cho hỏi bồ câu bị bệnh gì?

Nghĩa-Q2
21-08-12, 21:54
Anh em nào biết chim em bệnh gì thì giúp em cách chữa trị với.
Vừa ăn xong thì chim đứng thở hổn hễn. Bị sặc nước vàng nữa.

http://www.youtube.com/watch?v=xEun8g720Rk

CUONG NHO
21-08-12, 22:14
Chào bạn Nghĩa, bạn cho chim ăn ngủ cốc hay lúa vậy?
Nếu ăn lúa có thể là bị sặc bạn thử mở miệng chim ra và thổi thử xem sao;
Nếu không khỏi bạn kiểm tra xem chim bị hô hấp hay ăn không tiêu:
Nếu hô hấp nên cho uống thuốc kháng sinh doxycyclin;
Nếu ăn không tiêu cho uống thuốc đau bao tử xem sao.
Chúc chim của bạn mau khỏi bệnh!

trungdz
21-08-12, 22:17
Anh em nào biết chim em bệnh gì thì giúp em cách chữa trị với.
Vừa ăn xong thì chim đứng thở hổn hễn. Bị sặc nước vàng nữa.

http://www.youtube.com/watch?v=xEun8g720Rk
anh ơi bệnh này em vừa gặp hôm nay xong ạ con chim của em cũng ăn uống xong thì tự dưng lăn đùng ra thở hôn hển nằm thẳng cẳng em hỏi mọi người thì mọi người bảo đó là bệnh ecoli à thế là em chạy đi mua thuốc về cho uống luôn nhưng cha hiểu sao họ bảo pha với 5 lít nước em pha như vậy rồi cho chim uống thì một lúc sau thấy nó tỉnh tỉnh tưởng nó khỏe lại ai ngờ lúc sau quay lại thì em nó đã ra đi à thật là buồn .Con đáy của em nó bỏ vợ trẻ và con thơ à may là con nó cũng được gần 20 ngày rồi.thế thì em có thể nuôi bộ được à

Nghĩa-Q2
21-08-12, 22:30
Chào bạn Nghĩa, bạn cho chim ăn ngủ cốc hay lúa vậy?
Nếu ăn lúa có thể là bị sặc bạn thử mở miệng chim ra và thổi thử xem sao;
Nếu không khỏi bạn kiểm tra xem chim bị hô hấp hay ăn không tiêu:
Nếu hô hấp nên cho uống thuốc kháng sinh doxycyclin;
Nếu ăn không tiêu cho uống thuốc đau bao tử xem sao.
Chúc chim của bạn mau khỏi bệnh!
Chim em ăn ngủ cốc có lúc nó sặc văng cả ngủ cốc ra. Tội nghiệp em nó quá

Nhat An Loft
22-08-12, 11:06
nếu trong vòng 1-2 ngày mà con này bị liệt 2 chân thì nó sẽ chết ngay sau khi bị liệt 1-2 ngày. và có khả năng lây sang các con khác, tính lây lan không ồ ạt nhưng rải rác.
Miền bắc hiện tại nhiều căn cứ có chim chết vì hiện tượng như mình mô tả.
con chim trong clip của bạn chỉ biểu hiện 50% triệu chứng, chưa khẳng định được có phải cùng loại bệnh như ở mấy căn cứ miền bắc hay không.

Vuanh
22-08-12, 20:23
nếu trong vòng 1-2 ngày mà con này bị liệt 2 chân thì nó sẽ chết ngay sau khi bị liệt 1-2 ngày. và có khả năng lây sang các con khác, tính lây lan không ồ ạt nhưng rải rác.
Miền bắc hiện tại nhiều căn cứ có chim chết vì hiện tượng như mình mô tả.
con chim trong clip của bạn chỉ biểu hiện 50% triệu chứng, chưa khẳng định được có phải cùng loại bệnh như ở mấy căn cứ miền bắc hay không.

Sẵn tiện em cho biết bệnh như ở mấy căn cứ miền bắc là bệnh gì và cách chữa trị để anh em tham khảo nhé. Cám ơn em trước.

Nhat An Loft
23-08-12, 09:30
Sẵn tiện em cho biết bệnh như ở mấy căn cứ miền bắc là bệnh gì và cách chữa trị để anh em tham khảo nhé. Cám ơn em trước.

Theo quá trình tìm hiểu và chữa trị, cá nhân nhận định bệnh ecoli kết hợp với tụ huyết trùng và thương hàn.
Triệu chứng: chim thở gấp ban đầu, sặc ra nước và thức ăn, đi ra nước nhiều, phan có thể nhớt hoặc nước, 1 đến 2 ngày sau thì chim bị yếu chân và cánh, chủ yếu là ở chân, và liệt chân, không đứng được, sau 1 -2 ngày là chết.
Tại căn cứ của mình có 3 em bị, đều là chim già, quá trình phát bệnh rất nhanh, sáng chim thở dốc chiều đã thấy liệt chân, hoặc sang hôm sau liệt chân, 3 con bị lần lượt: con thứ nhất đã chết vì chủ chưa kịp nhận ra bị gì, thở dốc và liệt chân, cứ nghĩ là nó mệt quá vì thở khó dẫn đến đi không nổi, nên cho uống thuốc hô hấp 1 2 4 thfi lăn ra chết luôn sau 10phut.; em thứ 2 cũng có triệu chứng y như vậy, mình đã nhốt riêng, cho uống thuốc "centa coli" ( đặc trị ecoli; ecoly kết hợp tụ huyết trùng, bại liệt, thương hàn...), em thứ 2 sau khi uống thuốc qua ngày thứ 2 đã đứng dậy đi lại và đến hôm nay là 1 tuần thfi khỏe mạnh hoàn toán và đang chuẩn bị đẻ.; em thứ 3 mới phát bệnh hôm thứ 4 hôm qua, cũng diều trị cùng loại thuốc với em số 2 , hôm nay đã đứng được nhưng chưa đi được, tình hình em số 3 này khả quan 80%, có thể hết hôm nay đến ngày mai là có thể khỏe mạnh đi lại bình thường.
Chim bị vấn đề này, nếu thở gấp quá thì hầu như bỏ ăn, còn lại trong quá trình điều trị chim vẫn "lê lết" đến máng ăn và nước uống ăn uống bình thường.
Nếu căn cứ nào có chim có triệu chứng như vậy thfi có thể ddieuf trị thành công với loại thuốc mình ghi ở trên
chú ý: nếu dùng không đúng thuốc thì có thể chim ra đi luôn ngay sau đó. đã có 3 căn cứ tại miền bắc có quá trình dùng thuốc rồi chim chết luôn.

Vuanh
23-08-12, 12:42
Em cho biết luôn hiệu thuốc (có hình càng tốt) cách pha, và liều lượng cho uống và những lưu ý trong quá trình điều trị nếu có.

Nhat An Loft
23-08-12, 15:27
Em cho biết luôn hiệu thuốc (có hình càng tốt) cách pha, và liều lượng cho uống và những lưu ý trong quá trình điều trị nếu có.

Tên thuốc đã ghi rõ ở bài trên, liều lượng và cách pha theo chỉ dẫn của nhà sản xuất có ghi trên bao bì. hy vọng thuốc sẽ mang lại kết quả cho anh em nếu có chim có cùng loại bệnh như trên

PhuongHP
23-08-12, 20:59
Tên thuốc đã ghi rõ ở bài trên, liều lượng và cách pha theo chỉ dẫn của nhà sản xuất có ghi trên bao bì. hy vọng thuốc sẽ mang lại kết quả cho anh em nếu có chim có cùng loại bệnh như trên

Hải có thể chụp hình vỏ thuốc đó cho anh em biết được không..?

Nhat An Loft
24-08-12, 09:10
Hải có thể chụp hình vỏ thuốc đó cho anh em biết được không..?

Hình vỏ thuốc hiện tại em chưa chụp, em sẽ về chụp rồi gửi cho anh
Tin vui là em số 3 hôm nay đã đi lại binh thường. Tức là có thể khẳng định điều trị đúng bệnh đúng thuốc và thuốc có tác dụng tốt.

Nghĩa-Q2
27-08-12, 14:27
Nhờ sự tư vấn của anh CUONGNHO và anh thanhhaivs chim của em hôm nay đã khỏe mạnh ăn uống bình thường. Rất cảm ơn sự quan tâm của hai anh!