PDA

View Full Version : Vài suy nghĩ muốn chia sẻ cùng anh em trên diễn đàn

Hotboy
06-04-12, 20:46
Trước hết cho tôi được gửi lời chào và chúc sức khoẻ tới toàn bộ anh em trên diễn đàn bocauvietnam.

Tôi là người cũ nhưng là thành viên mới trên diễn đàn. Cũ là bởi tôi đã truy cập vào trang web này để xem và tìm kiếm thông tin từ lâu rồi, nhưng mới gần đây mới đăng nhập trở thành thành viên của diễn đàn.
Nếu có bạn nào đã vào xem bài giải đua Phú Yên-Hải Phòng của club bồ câu đua Hải Phòng, sẽ thấy mấy bài viết của tôi. Chắc các bạn sẽ nghĩ tôi rất ghét hay có hiềm khích với PhuongHP và thanhcong. Nói thật nhé bạn PhuongHP tôi còn biết mặt(có ảnh trên diễn đàn) chứ đâu có biết mồm ngang, mũi dọc bạn thanhcong ra làm sao đâu mà có hiềm khích. Tôi chỉ muốn thêm chút gia vị cho diễn đàn thôi!

Những lời khen hay lời chúc tụng nếu đặt nó đúng lúc, đúng chỗ, đúng hoàn cảnh thì nó sẽ rất tốt giúp phần khích lệ, động viên người được khen, được chúc. Còn không thì nó rất sáo rỗng, giả tạo làm cho người được khen thấy tự mãn, dễ dãi với bản thân.
Khi có người nào đó đưa ra một chủ đề mới, nếu các bạn xem hay đọc mà thấy ok, thì việc gửi những lời khen hay cám ơn là việc nên làm và phải làm. Còn thấy nó chưa ok, thiếu hoặc sai(sai hay thiếu những điều cơ bản) mà vẫn gửi những lời khen thì làm sao người ta biết sai mà sửa. Hoặc người ta sau đó cũng biết là mình thiếu sót nhưng lại có suy nghĩ: lần trước mình post lên sai be, sai bét, thiếu lung tung mà vẫn được khen dầm dầm. "tặc lưỡi" lần này như thế là được rồi, đỡ mất thời gian!

Để viết một lời khen rất dễ, chỉ cần đọc hay xem lướt qua là có thể viết được rồi. Nhưng để viết một bài phản biện lại thì phải đọc hay xem thật kỹ càng, có xem kỹ thì mới phát hiện ra cái sai, cái thiếu để góp ý cho đúng.

Có thể có bạn nghĩ rằng: thời gian để lo kiếm tiền nuôi sống bản thân, nuôi vợ, nuôi con chứ hơi đâu mà xem kỹ với đọc kỹ để góp ý nọ kia rồi lại mất lòng nhau, chỉ là trò chơi thôi mà.
Suy nghĩ đó không sai nhưng không hoàn toàn đúng! Ngoài việc phải có trách nhiệm với xã hội, với gia đình, với công việc...thì cũng phải có trách nhiệm với cả "sự chơi" của mình. "là một lẽ thường của con người"

Ngoài việc giúp cho chủ đề đó được hoàn thiện hơn, đem lại những thông tin, kiến thức tương đối đầy đủ cho người xem, nó còn góp phần bồi dưỡng kiến thức, tư duy cho người viết.
Các bạn cũng không nên ngại hay sợ mất lòng người này, người kia khi viết những lời chê, khi mình thấy đúng! Thứ nhất đa phần chúng ta không biết nhau, thứ hai là nói mà còn sợ thì khi làm còn sợ đến đâu!

À, nhân tiện cũng muốn hỏi anh em ở hội bồ câu Sài Gòn. Khi vào diễn đàn xem tôi thấy các chiến binh của anh em trong nam thường hay có vòng danh định(có tên và số điện thoại) đeo ở chân các chiến binh.

Tôi có giả thiết thế này (khó xảy ra nhưng không phải là không thể)
Các anh em tổ chức giải đua Hà Nội-Sài Gòn, bạn A tham gia vào giải đua đó, khi những chiến binh được thả ra, chiến binh của bạn A lạc vào nhà tôi. Tôi bắt được và điện thoại cho bạn A biết, đương nhiên bạn A sẽ biết được mã số ở tem bí mật. Một mặt bạn A đó nhắn tin mã số đó đến điện thoại trọng tài, một mặt bằng cách nào đó nhanh nhất có thể mang chiến binh đó về căn cứ của mình. Và chiến binh đó dành được giải nhất cuộc đua đó! Bạn A không vi phạm thể lệ hay điều lệ giải đua, nhưng đấy không phải là năng lực thực sự của chiến binh đó! Nếu ban tổ chức phát hiện ra điều đó thì có cách xử lý nào không?
Thôi có vài suy nghĩ thế thôi mong được chia sẻ cùng anh em!

Thân gửi!

NgocQuan-HN
07-04-12, 09:29
Chào Hotboy
Tôi có giả thiết thế này(khó xảy ra nhưng không phải là không thể)

Giả thiết đó bạn hỏi anh em ở Sài Gòn thôi ? Vậy mình ở Hà nội không được chỉa sẻ rồi.Khi nào bạn hỏi và mong muốn chia sẻ của toàn thể anh em trên diễn đàn thì mình sẽ chia sẻ theo suy nghĩ cá nhân của mình nhé.!
Thân!

Hotboy
07-04-12, 13:17
Chào NgocQuan!
Trước hết rất cám ơn bạn đã quan tâm!
Tại sao tôi lại đặt câu hỏi với anh em ở hội bồ câu Sài Gòn mà không phải ở địa danh nào khác. Vì tại thời điểm này hội bồ câu Sài Gòn là hội qui mô nhất, có số thành viên đông nhất, tần suất các giải đua nhiều nhất. Giả thiết của tôi đưa ra nếu có xảy ra thì cũng chỉ xảy ra ở những chặng đua đường dài thôi.
Câu hỏi tôi đưa ra không phải để hỏi cho cá nhân tôi, mà đó chỉ là cách đặt vấn đề hoặc đưa ra một vấn đề, để tất cả anh em trên diễn đàn tham khảo và đóng góp ý kiến để cho luật đua ở Việt Nam mình ngày càng được hoàn thiện hơn.

Mọi ý kiến đóng góp đều rất đáng quý!

NgocQuan-HN
07-04-12, 16:01
Tất cả các bài viết của bạn mình luôn quan tâm và theo dõi?Những ý kiến đó cũng rất hay và có thể nó sẽ vượt qua tầm kiểm soát của BTC.( có thể và không thể)Theo suy nghĩ của riêng mình: Môn giải trí?thư giãn?Niềm vui và cả đam mê về bồ câu đua này nó hoàn toàn khác,bởi nó không phải là 1 canh bạc đỏ đen( tức nhiên trong diễn đàn BTC đã có nội quy rất rõ dàng khi phát hiện ra cá độ ....)
Bạn nghĩ thử xem nếu điều đó xảy ra như tình huống Hotboy?Đương nhiên theo nội quy tem,mã số bí mật,và chiến binh đã có mặt ở căc cứ?mặc dù có thể chuyển từ HN vào SG thì người đó chắc chắn phải được công nhân rồi.Nếu chiến thắng trong niềm vui,tay cầm cúp dơ cao?Rồi 1 lúc nào đó sự việc bị phanh phui ra?Liệu trong suy nghĩ và cả ánh mắt của mọi người nhìn lại,họ sẽ đánh ra sao về người đó nhỉ?:-o Chính vì vậy đối với tất cả anh em khi đã tham gia 1 cuộc đua nào ai cũng muốn chiến binh của mình phải hoàn toàn xứng đáng mang chiến thắng về cho chủ nhân.Có như vậy thì chủ của chúng mới nở 1 nụ cười thật tươi trong niềm vui chiến thắng đích thực.
hi..hi đó là suy nghĩ của riêng mình thôi đấy nhé!
Thân!

kalaca
07-04-12, 22:00
Chào bạn hotboy, tôi không biết bạn bao nhiêu tuổi nên cứ xưng hô là bạn nhưng qua cách nói chuyện của bạn chắc bạn cũng không ít tuổi vì bạn nói chuyện cũng rất sâu sắc.
Qua sự viêc vừa rồi về giải đua Phú Yên - Hải Phòng tôi thấy việc làm của bạn không biết là cố tình hay vô tình nhưng nó đã làm nảy sinh mâu thẫn và sự nghi kị giữa các thành viên với nhau (đây là suy nghĩ của riêng cá nhân tôi). Trong lúc sự việc đang nhạy cảm như vậy bạn lập 1 cái nick mới tinh vào comment thì cá nhân tôi trong đầu nghĩ không biết bạn là ai có thể là 1 người nào đó trong Sài Gòn dấu mặt lên đả kích các anh em hội bồ câu Hải Phòng hoặc bạn cũng có thể là 1 người ở Hà Nội, thậm chí là ở Hải Phòng. Bạn nói tham gia thầm lặng và lâu rồi nhưng sự xuất hiện của bạn thì quá ồn ào và hoành tráng.
Việc làm của bạn tôi nghĩ là tốt nhưng vì sự không minh bạch và rõ ràng làm cho tôi thấy bạn không mang tính xây dựng và góp ý, bạn làm cho anh em đoán già đoán non không biết là ai vào ném đá, đổ thêm dầu vào lửa. Bạn có thể cho mọi người biết bạn là ai, tên là gì và ở đâu có được không? Chỉ khi nào rõ ràng thì mọi người mới không nghi kị và không gây ra hiềm khích lẫn nhau.
Tôi chưa bao giờ tham gia những việc như thế này nhưng hôm nay bạn nói lên suy nghĩ của bạn thì tôi cũng mạnh dạn nêu rõ quan điểm của tôi như vậy, tôi thích sự thẳng thắn, trung thực.
Tôi tham gia nhiều diễn đàn khác nhau và tôi học được 1 điều rất tốt ở diễn đàn bocauvietnam.com đó là trước khi làm gì, viết gì cũng nên suy nghĩ trước, các diễn đàn về các lĩnh vực khác tôi tham gia thì tôi comment vô tư không cần suy nghĩ, thích là comment, không thích thì chửi nhau cũng chẳng sao nhưng ở diễn đàn này lại rất khác và tôi thích ở điểm này, rất quy củ và mang nhiều tính nhân văn.
Ở bocauvietnam có rất nhiều các anh, các chú lớn tuổi rất tâm huyết nhưng tại sao qua sự việc đó họ không lên tiếng vì điều đó đâu ảnh hường gì, hội bồ câu Hải Phòng tổ chức ra 1 giải đua chứ họ không lên đây xin góp ý cách thức tổ chức 1 giải đua, có thể họ chưa nói rõ cách thức vì đây gần như chỉ là thông báo, chúng ta can thiệp quá sâu vào 1 việc mà chúng ta không sinh hoạt ở cùng những người đó.
Kết quả là gì topic tạm dừng bị khoá vì lý do gây mất đoàn kết vậy thử hỏi tất cả anh em trên diễn đàn có bao nhiêu người vui mừng bao nhiêu người chán nản? Hãy để mọi người tham gia diễn đàn là vì đến với 1 thú vui, để trao đổi kinh nghiệm và giao lưu chứ không phải hàng ngày lẳng lặng vào đây xem có gì mới không rồi đi ra.
Bạn hotboy nói đúng khi tham gia bất kể việc gì thì chúng ta cũng nên có “trách nhiệm” với nó dù chỉ là thú vui.
Còn bạn nói thấy người ta sai mà khen thì khách sáo trống rỗng ư, bạn nhầm rồi nếu biết sai chắc chắn anh em sẽ sửa vì ai chả muốn tốt hơn, còn cách góp ý nó cực quan trọng vì nếu không tế nhị, không tâm lý thì lòng tự trọng, tự ái cá nhân của người được góp ý đó sẽ gây ra phản tác dụng

Cuối cùng về việc bạn nêu ra trường hợp móc ngoặc, gian lận….. khi thả chim đường dài thì xin thưa với bạn cho dù luật của ban tổ chức có nghiêm ngặt, chặt chẽ đến đâu thì nếu không có những con người tâm huyết và trung thực thì có vô vàn cách gian lận chứ không cần đến trường hợp bạn nêu ra. Đã tham gia là phải tin tưởng vào ban tổ chức, tin tưởng vào anh em còn không tự chơi và đi thả chim1 mình.
Qua cảm nhận của cá nhân tôi các anh trong hội bồ câu Sài Gòn làm rất tốt việc này, bằng chứng là số lượng tham gia của các căn cứ trong các giải đua ngày càng tăng lên.
Lời cuối cùng em xin phép các anh trên diễn đàn, các anh Super Moderator, Moderator nếu những suy nghĩ của em có vi phạm hay gây mất đoàn kết thì hay bỏ qua cho và các anh có thể xoá luôn, em là người mới chơi bồ câu đua vào diễn đàn cũng là mong muốn học hỏi, trao đổi kinh nghiệm. Chúc diễn đàn ngày càng phát triển, chúc cho phong trào chơi bồ câu phát triển rộng khắp cả nước và hy vọng 1 ngày nào đó không xa sẽ có 1 festival bồ câu để anh em 3 miền có thể gặp gỡ và giao lưu và thắt chặt tình đoàn kết.

Vuanh
07-04-12, 23:12
Chào bạn Hotboy,

Câu hỏi bạn đặt ra thật thú vị. Hiện giờ chúng tôi đang soạn thảo luật đua chim và sẽ đăng lên diễn đàn trong thời gian tới. Sau khi đăng lên thì sẽ áp dụng ngay. Bất cứ thành viên nào hoặc căn cứ nào khi tham gia các giải đua phải tuân theo luật chơi này.

Chào bạn kalaca,
1. Cám ơn bạn đã tin dùng diễn đàn bocauvietnam.
2. BQT đã kiểm tra rồi, bạn Hotboy không phải là người ở Sài Gòn.
3.Tất cả thành viên không nhất thiết phải cho mọi người biết tên thật và nơi ở của mình.
4. Chúng tôi -BQT chỉ xóa bài khi bài viết đó vi phạm.
5. Bài đua Phú Yên- Hải Phòng nếu các bạn Hải Phòng đã họp xong rồi có quyết định rồi thì đăng bài lên. BQT sẽ ngăn chặn những bài viết có ý công kích, chia rẽ.

Hotboy
08-04-12, 02:07
Rất cám ơn Vuanh! Bài trả lời của bạn gần như đã nêu được hết các ý mà tôi định nói. Chỉ có điều bạn không cần phải nói:"bạn hotboy không phải là người ở Sài Gòn". BQT nên đứng ở vị trí trung lập, chỉ nên định hướng cho các thành viên thực hiện đúng nội qui và tiêu chí của diễn đàn. Và kiên quyết xử lý những thành viên nào post lên diễn đàn những bài viết và hình ảnh đi ngược lại với nội qui và tiêu chí đã đề ra!
Cám ơn Ngocquan! Và đặc biệt tôi đánh giá cao bài viết của Kalaca! Bạn đã dám nói thẳng, nói thật, dám nói lên quan điểm của mình, không sợ làm mất lòng người khác. Rất cám ơn bạn!
Nhưng có điều theo cách nói của bạn chỉ cần tính tự giác của mỗi con người, còn luật chỉ là thứ yếu thôi. Bạn nói có phần đúng và chưa đúng!
Luật sẽ chẳng bao giờ là hoàn thiện hết! Vì luật là do con người nghĩ ra và cũng chính con người tìm cách lách luật. Nên luật luôn luôn phải chạy theo con người và thời gian để bịt những lỗ hổng, bổ xung vào những chỗ còn thiếu và sửa những chỗ không còn phù hợp!
Về con người thì có người tính thế này, có người tính thế kia; có người tốt, có người xấu. Xã hội mà! Ngay trong chính một con người cũng chia làm hai phần: thiện-ác, tốt-xấu.
Bạn có dám vỗ ngực nói mình chưa từng làm việc xấu không?
Vì danh vì lợi có người còn dám làm những việc động trời hơn nữa cơ!
Bạn nói tôi ném đá vào diễn đàn! Bạn thử vào xem bài "giải đua bồ câu cánh chim phương bắc" của hội bồ câu đua Hải Phòng để so sánh với bài "giải đua Phú Yên-Hải Phòng" để đánh giá những bài viết của tôi là tốt hay xấu, tích cực hay không tích cực!

Một lần nữa xin được chân thành cám ơn anh em!

hoang duong
08-04-12, 07:23
Các anh em tổ chức giải đua Hà Nội-Sài Gòn, bạn A tham gia vào giải đua đó, khi những chiến binh được thả ra, chiến binh của bạn A lạc vào nhà tôi. Tôi bắt được và điện thoại cho bạn A biết, đương nhiên bạn A sẽ biết được mã số ở tem bí mật. Một mặt bạn A đó nhắn tin mã số đó đến điện thoại trọng tài, một mặt bằng cách nào đó nhanh nhất có thể mang chiến binh đó về căn cứ của mình. Và chiến binh đó dành được giải nhất cuộc đua đó! Bạn A không vi phạm thể lệ hay điều lệ giải đua, nhưng đấy không phải là năng lực thực sự của chiến binh đó! Nếu ban tổ chức phát hiện ra điều đó thì có cách xử lý nào không?

Thân gửi!

Chào bạn hotboy, mình có thể không đại diện cho ai trong diễn đàn này cả nhưng mình có thể trả lời bạn câu hỏi này theo ý kiến của bản thân mình.

Trước hết là chim bị thất lạc và có người bắt được rồi gọi điện thoại để báo cho chủ biết, chủ sẽ nhắn tin mã số đó đến Ban tổ chức để được công nhận giải. Nghe ra thì cũng có vẻ có lý nhưng nếu như thế thì người chủ cũng phải đem con chim đó ra ngoài chỗ trao giải để công nhận sự có mặt của nó chứ. Nhưng bắt được chú chim đua thì theo mình hơi khó vì chắc phải đợi trời tối mới bắt được nó, khi đó cuộc thi có lẽ đã an bài các giải rồi. Vấn đề này chỉ xãy ra khi có thời gian nghĩa là phải bay đường dài và phải kết hợp nhiều yếu tố Và chuyện này đã xảy ra hay chưa? thì chuyện này mình nhớ không lầm thì đã xảy ra một chiến binh trong cuộc đua 4hướng hướng thứ 3 (http://bocauvietnam.com/showthread.php?430-Cu%E1%BB%99c-%C4%91ua-4-h%C6%B0%E1%BB%9Bng/page11) bài thứ #101, chim bay về đến Biên hoà thì bị thương và nó đã được chủ nó đón về và cũng nhờ bạn Thang Q5, Chấn PG nên mọi người đều biết thêm chi tiết cách "bay về" của chuyện con chim đó :D.
Mình nghĩ rằng khi đó chuyện chiến binh được về căn cứ an toàn còn có ý nghĩa hơn là việc gian dối để được nhận giải, vì mình thấy đa số các anh em tham gia đua chim đều vì một cuộc chơi lành mạnh và vì uy tín bản thân, nếu gian dối mà bị phát hiện ra thì sau này còn mặt mũi nào mà nhìn các anh em khác nữa!

Hotboy
08-04-12, 14:57
Cám ơn HoangDuong nhé! Khi đọc bài của bạn tôi mới phát hiện ra là đã xảy sự việc gần giống với giả thiết tôi nêu ra. Tôi cũng theo dõi chủ đề đó nhưng không hiểu vì sao lại bỏ sót thông tin đó. Xấu hổ quá! Cứ tưởng mình giỏi giang!
Nhân tiện cho được gửi lời cám ơn, khen ngợi tới bạn GiaHung và bạn bigflowerhon các bạn đã rất công tâm, minh bạch!
Quay lại bài viết của bạn, những ý kiến của bạn thì gần như đã có lời giải đáp ở phía trên rồi, tôi chỉ bổ xung thêm thôi:
_ Không hẳn chỉ có buổi tối mới bắt được chim, còn có những lý do khác nữa như kiệt sức, mắc lưới...
_ Hiện tại nếu có giải đua Hà Nội-Sài Gòn, thì có ai dám khẳng định các thứ hạng sẽ an bài trong ngày.
_ Khi đưa ra giả thiết tôi cũng không mong có chuyện đó xảy ra, nhưng chắc ai cũng không dưới một lần nghe qua câu:"phòng bệnh hơn chữa bệnh" hay "phòng cháy hơn chữa cháy"
Cái xấu nó tiểm ẩn sẵn trong người mỗi chúng ta, chỉ là thời điểm nào thì nó phát tác thôi!
Nếu người nào kiềm chế được nó xuống thì đó là người tốt, còn không mà để nó thường xuyên phát tác thì đó là người rất xấu!

Hotboy
12-04-12, 18:23
Khi tôi đưa ra giả thiết(chỉ là một vấn đề nhỏ trong nhiều vấn đề có thể nảy sinh trong quá trình chơi), tôi thực sự mong muốn nhận được nhiều ý kiến hay cách giải quyết vấn đề đó "nếu" nó xảy ra! Biết đâu có thành viên nào đó đưa ra được cách giải quyết hay, vẹn toàn và được đưa vào luật của hội bồ câu đua nào đó! Thì đấy cũng là đóng góp nhỏ của mình vào sân chơi lớn hay cuộc chơi chung!
Thực sự đến giờ phút này tôi chưa thấy có ý kiến nào thực sự hay, thực sự đúng!
Những ý kiến của các bạn NgocQuan, kalaca, Hoangduong mới chỉ phân tích về phần con người thôi, chứ chưa đưa ra được cách giải quyết cụ thể nếu vấn đề đó xảy ra!
Những nhìn nhận của các bạn cũng mới chỉ ở hiện tại bây giờ thôi, chưa có cái nhìn xa một chút!
Nếu những chặng đua chỉ dừng lại ở đây, giá trị giải thưởng cũng chỉ là vài triệu hay vài chục triệu. Thì ngu gì ai lại đi đánh đổi nhân cách hay nhân phẩm của mình lấy một cái giá rẻ mạt như thế!
Nhưng không ai muốn cuộc chơi chỉ dừng lại ở đây! Ai cũng mong muốn hội của mình ngày càng lớn mạnh, số thành viên thì tăng lên gấp bội, chất lượng giải đua được nâng lên một tầm cao mới, thu hút được nhiều nhà tài trợ mới. Đồng nghĩa với việc giá trị giải thưởng của giải đua sẽ cao hơn, không phải là vài triệu hay vài chục triệu nữa mà có thể là vài trăm triệu hoặc hơn nữa! Lúc đó sẽ có người dám đánh đổi đấy!
Tôi biết lúc ban đầu khi các bạn đặt mua kiềng danh định để đeo vào chân các chiến binh của mình, lúc đó các bạn chỉ muốn khẳng định chủ quyền và vì lý do nào đó mà chiến binh có thể bị thất lạc, thì may mắn có thể nhận lại được chiến binh của mình.
Nhưng theo tôi đến thời điểm này và về sau nữa thì nó không còn quá phù hợp nữa! Không phù hợp bởi:
-Có thể xảy ra như giả thiết nêu ở trên.
-Các bạn đã có kiềng hội rồi, nếu quản lý chặt chẽ, khoa học thì nó cũng không khác gì kiềng danh định(chỉ là không có số điện thoại thôi)
-Vào diễn đàn xem tôi thấy có chiến binh đeo mỗi chân một kiềng, một chân là kiềng danh định, một chân là kiềng hội. Hiện tại việc phân thứ hạng ở các giải đua dựa vào việc nhắn tin mã số tem bí mật. Nhưng biết đâu một vài năm sau hội lại nhập "chip" điện tử từ nước ngoài về (như nhiều quốc gia trên thế giới đang chơi) thì biết gắn chip vào chỗ nào?

Mong nhận được góp ý của anh em!

hoang duong
13-04-12, 23:43
Theo mình thì quả đúng là đeo hai kiềng trên mỗi con chim là đúng thực trạng hiện nay, chim của mình cũng đeo hai kiềng.

Hồi trước bạn Diệu Huy có đặt cho một số anh em kiềng mang tên cá nhân và có số điện thoại, mình cũng đặt 200 cái và đến giờ vẫn chỉ dùng hết hơn 50 cái thôi. Hiện nay lại gắn thêm kiềng của hội nữa để đánh dấu chim sinh năm 2012 và có thể tham gia các cuộc đua dành riêng cho chim của hội. Theo mình kể ra nó cũng phiền nhưng cũng chẳng phiền gì nhiều. Mình đã từng thấy một con chim nước ngoài đeo 3 kiềng (nhớ không lầm thì ở căn cứ bạn osscar). Một kiềng danh định bình thường, một kiềng mang kí hiệu nước và kiềng điện tử gắn con chim của một cuộc đua ở thái lan lồng phía ngoài. Trường hợp kiềng điện tử thì thường dạng kiềng bấm tưc là đeo sau khi đăng kí cho chim tham gia cuộc đua ở một căn cứ lớn nào đó tổ chức.

Việc đua bằng kiềng điện tử phải có một căn cứ lớn, tập trung các con chim ở đó lúc 4 đến 6 tuần tuổi, căn cứ sẽ tập trung chăm sóc và nuôi dưỡng, rồi họ sẽ tổ chức tham gia các cuộc đua lớn nhỏ của căn cứ đó.

Vấn đề này cũng đã được bạn gia hưng đưa lên diễn đàn trong dịp trước ở rồi thì phải.

Hotboy
14-04-12, 01:49
Nếu bạn chịu khó truy cập vào các web bồ câu đua trên thế giới, bạn sẽ thấy có được bao nhiêu chiến binh đeo 2 kiềng, 1 chip? Bạn không thể lấy thiểu số để đánh giá một vấn đề. Không phải chỉ có các cuộc đua "one loft" người ta mới dùng đến chip điện tử, bạn nên vào youtube có rất nhiều hình ảnh và video về các cuộc đua. Nếu tôi không nhầm thì ngay ở diễn đàn bocauvietnam này, cũng có bạn đã đưa lên diễn đàn video cuộc đua của Taiwan.

hoang duong
15-04-12, 07:28
Nếu bạn chịu khó truy cập vào các web bồ câu đua trên thế giới, bạn sẽ thấy có được bao nhiêu chiến binh đeo 2 kiềng, 1 chip? Bạn không thể lấy thiểu số để đánh giá một vấn đề. Không phải chỉ có các cuộc đua "one loft" người ta mới dùng đến chip điện tử, bạn nên vào youtube có rất nhiều hình ảnh và video về các cuộc đua. Nếu tôi không nhầm thì ngay ở diễn đàn bocauvietnam này, cũng có bạn đã đưa lên diễn đàn video cuộc đua của Taiwan.

Cũng có lẽ cái trình độ hiểu biết của mình nông cạn nên chỉ biết đến thế mà thôi. Mình nghĩ rằng các cuộc đua "one loft" thì người ta mới dùng kiềng điện tử.

Còn thực tế thì mình thấy chim nhà mình đeo hai kiềng, một kiềng có số điện thoại của mình và một kiềng của hội bồ câu nó đều có ý nghĩa sử dụng. Còn cái việc đeo thêm kiềng bấm có gắn chíp thì đến khi nào mà có các cuộc đua như thế thì mình sẽ tính tới chuyện đó, còn bây giờ thì thấy suy nghĩ trước rồi cũng chẳng làm được gì cả.

Hotboy
15-04-12, 09:29
Ngoài việc tìm hiểu thêm về các giải đua trên thế giới, bạn cũng nên xem và tham khảo để biết thêm thông tin về "unikon" hãng chuyên sản xuất chip và các phụ kiện liên quan!
Khi đọc đến đoạn bạn viết:"...khi nào mà có các cuộc đua như thế thì mình mới tính đến chuyện đó..." , tự nhiên mình lại liên tưởng đến câu nói của người xưa: "Mất bò mới lo làm chuồng"!

zongke
15-04-12, 16:26
Chào bạn hotboy & mọi người,

Lâu rồi không tham gia viết bài nhưng mình vẫn vào diễn đàn để xem bài viết của các anh em, chứng tỏ bocauvietnam.com là không thể thiếu đối với mình.

Mình có xem nhiều bài viết của bạn hotboy & những comments phản hồi, mình có vài suy nghĩ như sau (có thể chưa nói hết ý của hotboy & các bạn nhé):

1. Về việc nhấn nút "cảm ơn" cho 1 bài viết: mình có suy nghĩ 1 bài viết có lượng view nhiều hay thanks nhiều chứng tỏ bài viết được quan tâm, mình đã từng có những bài viết ở các diễn đàn khác như (tin học, bikervietnam...) có lượng thanks & download theo link của mình với hơn 10.000 lượt. Tất nhiên, lúc đầu mình tự cảm thấy hãnh diện nhưng sau đó điều mình thấy vui hơn là bài viết giúp ích được cho người khác, chứ không phải mình "hơn người khác ở chỗ được thanks nhiều hơn). Do đó, khi mình nhấn nút thanks sẽ không nghĩ sẽ làm cho người khác tự mãn mà có thể đó chỉ là hành động cảm ơn khi nó giúp ích cho mình hoặc do tác giả đã dành thời gian để viết bài chia sẻ cho công đồng. Đối với các anh em khi lập ra diễn đàn bocauvietnam.com này chắc chắn mục đích để chia sẻ kinh nghiệm, thú vui cho các bạn khác chứ không phải chỉ vì được "thanks" bao nhiêu lần.

2. Về ý kiến của bạn khi 1 chiến binh đi lạc & chủ chim có hành động báo kết quả qua tin nhắn của người bắt được chim: tất nhiên việc này khó nhưng vẫn có thể xảy ra, tuy nhiên, không phải chiến binh nào cũng có kiềng danh định để có thể biết được danh tính chủ chim. Khi báo kết quả & nếu có giải thì chủ chim còn phải mang chim đến ban tổ chức để xác nhận lần nữa. Đối với đa số anh em hiện nay thì có lẽ tình cảm, công lao chăm sóc 1 chiến binh & danh dự sẽ còn lớn hơn giải thưởng của 1 cuộc đua nên sẽ chẳng có ai làm vậy đâu.

3. Về kiềng danh định & kiềng chip: Khi đặt kiềng danh định thì đa số chủ chim không ai nghĩ dùng nó để có thể tìm lại được chiến binh khi nó thất lạc mà chủ yếu để xác định bổn chim cũng như xác định tính cá nhân cho 1 căn cứ (nước ngoài gọi là personalized rings). Khi bạn cho rằng nếu quản lý tốt kiềng hội thì có thể thay thế cho kiềng danh định. Mình nghĩ hiện tại điều này hơi khó vì nếu xảy ra trường hợp kiềng giả thì sao? (điều này đã xảy ra rồi đó bạn).

Mình ví dụ: nếu hội bán kiềng cho ban A, sau đó bạn A lại nhượng kiềng cho B nhưng không báo lại cho hội biết (giống như mua bán xe mà không sang tên). Bạn C mua được 1 chiến binh ngoài chợ lại có số kiềng, mẫu mã giống như kiềng bạn B đang sở hữu thì sao? Khi đó chúng ta khó có thể cấm cả B & C tham gia đua.

Đối với kiềng chip (kiềng điện tử): tất nhiên khi đeo vào chiến binh đã đeo kiềng cả 2 chân là hơi khó nhưng không phải không thể vì đa số là kiềng tháo rời được. Tất nhiên, kiềng điện tử không chỉ sử dụng cho các cuộc đua oneloft mà cón tất cả các cuộc đua khác nếu các căn cứ có điều kiện trang bị hệ thống.

Mình đã tính đến khả năng trang bị hệ thống này nên đã có tìm hiểu về Unikon (http://www.pigeon-ets.com/products.htm), Bricon (http://www.thebriconloft.com/BRICONWorld/), TauRis (http://www.bleefe.co.uk/www.bleefe.co.uk/info.php?p=15&pno=0) và 1 số hệ thống khác... Do đó, hotboy không nên lo "mất bò mới lo làm chuồng" ;)

Đối với hệ thống tính giờ điện tử này, một hội hoặc chi hội chi cần bỏ ra khoảng 20triệu để mua 1 hệ thống ban đầu gồm máy reset chip (nạp thông số ban đầu cho cuộc đua), máy chủ đọc đồng hồ đua của các căn cứ, chips.

Đối với các căn cứ: chỉ cần đầu tư 1-2 antennna pad (khi chiến binh về sẽ đậu lên pads này & thông tin sẽ báo về đồng hồ), 1 clock để ghi nhận thông số. Khi có cuộc đua diễn ra, chủ chim không cần phải canh chiến binh bay về mà chỉ cần đúng giờ mang clock ra nộp cho BTC. Chi phí khoảng 4-6triệu.

Như vậy, BTC có thể tính chi phí cho cuộc đua + chi phí cho thuê kiềng chip... hoặc kêu gọi các căn cứ đóng góp để mua hệ thống này.

Vài ý kiến nhỏ của mình, hy vọng sẽ được anh em góp ý.

Hotboy
16-04-12, 17:44
Chào Zongke! Rất vui được làm quen, giao lưu để trao đổi thông tin, kiến thức với bạn!
Tôi đã ghé xem căn cứ của bạn và web bocaudua.com, phải nói thật tôi rất nể bạn về trình độ tin học và kiến thức về các loại thuốc bổ trợ cho chim.
Nhưng đúng là bạn chưa hiểu hết ý của tôi, hoặc bạn cũng chưa đọc kỹ những bài viết của tôi.
1.Những điều bạn nói quá đúng và rất đúng(tôi cũng đã nói việc đó nên làm và phải làm). Nhưng vấn đề ở đây là những bài viết chưa hay, chưa đúng, chưa đủ(thiếu những điều cơ bản) cũng không giúp được gì mấy cho người xem. Những điều cơ bản là những điều không được thiếu mà lại thiếu! Mà vẫn nhận được những lời khen, hay cám ơn thì mới là điều đáng nói, đáng bàn chứ!
2.Bạn lại đi vào vết trượt của các bạn ở trên. Khi đưa ra giả thiết tôi đã phải dùng từ "nếu", tức là sự việc đó chưa từng xảy ra và cũng chưa có ở trong luật(như lời của bạn bigflowerhorn), nhưng "nếu" nó xảy ra thì giải quyết thế nào?
Ví dụ: "nếu" xảy ra thì sẽ tước mọi giá trị giải thưởng(cúp, cờ, giấy chứng nhận, tiền thưởng...), có thể khai trừ ra khỏi hội người chủ chiến binh đó và công bố thông tin đó lên diễn đàn...
Tôi mong nhận được những ý kiến tương tự như thế, chứ không phải là những phân tích hay bình luận về vấn đề con người. Khi có những ý kiến của các bạn thì tôi lại phải trả lời. Vì chủ đề là tôi đưa ra thì tôi phải có trách nhiệm với nó. Tự dưng những bài viết lại trở nên lan man, mà lại không giải quyết được cốt lõi vấn đề.

(còn tiếp)

NT.PHONG
16-04-12, 18:41
Mình có cách này hạn chế được giả thiết của bạn là khi mở hộp niêm phong kiểm tin nhắn ( mã số bí mật) và kiểm chim luôn, căn cứ nào nhắn tin mà không đem chim ra ban tổ chức coi như bị lọai. Mà mình thấy hiện tại BTC làm việc này rất tốt
VD:
- Đua chim đường ngắn là kiểm chim truớc 12giờ trưa những ai thừơng đua chim cũng thấy lúc nào nài thả chim cũng về sau khi kiểm tra tin nhắn vậy thử hỏi một nguời lạ bắt đuợc chim có đem chim về trước khi kiểm tra tin nhắn.
- Đua chim đường dài kiểm tra tin nhắn và kiểm chim luôn vậy cũng rất khó cho việc vận chuyển chim về trước khi kiểm tra tin nhắn.
Đây là ý kiến của riêng mình thôi ai có ý hay hơn xin góp ý kiến để các cuộc đua càng công bằng hơn:D

Còn 1 ý nửa là những chim nào có kiềng danh định thì BTC nên dán tem trên kiềng danh định, một người lạ bắt được chim không bao giờ biết bên trong cái tem đó là số điện thoại.
nhờ mod gợp 2 bài lại thành 1. thanks

Hotboy
17-04-12, 00:02
(tiếp theo bài #16)

3.Về phần kiềng hội thay cho kiềng danh định, bạn nói việc đó là hơi khó. Không phải là hơi khó mà là rất khó! Nhưng có việc gì dễ đâu bạn, đâu phải thấy khó thì mình không làm nữa.
Việc đó đầu tiên thuộc về trách nhiệm và công việc của những người quản lý hội, sau đó cần phải có sự hợp tác nhiệt tình của các thành viên trong hội.
Tôi có ví dụ: hội đặt lô kiềng VN-2012-08-0001
-08: Club bồ câu đua Sài Gòn, 04: Club bồ câu đua Hà Nội, 031: Club bồ câu đua Hải Phòng...
-0001-0100: thuộc căn cứ A
0101-0200: thuộc căn cứ B...
Thì trên 1 cái kiềng nó sẽ chứa đựng nhiều thông tin hơn.
Còn một cái khó nữa là hiện tại hội của các bạn chưa được cơ quan nhà nước hay cơ quan luật pháp nào thừa nhận, mà nó vẫn chỉ là mang tính tự phát thôi. Từ cái khó này nó sẽ nảy sinh ra những cái khó khác.
Về kiềng điện tử(chip) đúng là bạn tìm hiểu sâu hơn tôi, tôi chỉ vào xem mẫu mã và nguyên lý hoạt động của nó thôi, chứ không xem chi tiết về giá cả như bạn.
Khi vào xem thì đương nhiên tôi phải biết nó là kiềng bập(trước đây người ta làm cả kiềng xỏ nữa nhưng chắc bây giờ bỏ rồi) và có những kích cỡ khác nhau. Nhưng vấn đề tôi nói ở đây là nói đến xu hướng, trào lưu chung trên thế giới người ta hay dùng loại có kích cỡ nhỏ, còn những kiềng chip cỡ lớn để bập bên ngoài kiềng thông thường thì chỉ còn lại một số rất ít người còn dùng.
Theo như giá bạn Zongke đưa ra, thì bộ thiết bị đó cũng không phải quá đắt, các hội nên kêu gọi các thành viên đóng góp mà nhập về để chơi. Ngoài việc làm giản tiện cho người chơi nó còn đem lại sự công bằng cho các chiến binh và chủ chiến binh mà hình thức gửi tin nhắn chưa đem lại.
Ví dụ: khi tham gia giải đua 300km
Bạn A có 3 chiến binh về cùng 1 lúc 12:00:01; 12:00:03; 12:00:06
Bạn B có chiến binh về lúc 12:00:10
Bạn C có chiến binh về lúc 12:00:18
Khi đó bạn A sẽ chỉ nhận được một giải nhất thôi, chứ không phải là cả 3 giải 1,2,3. Vì xen kẽ vào những tin nhắn của bạn A( mỗi lần bắt chim, cào tem xem mã số rồi soạn tin để gửi thì có nhanh cũng phải mất hơn 1 phút) sẽ là những tin nhắn của bạn B và C. Chiến binh thực sự về thứ 2 và thứ 3 thì có thể bị đẩy xuống thứ 4 và thứ 5.

Một lần nữa xin được cám ơn Zongke đã có những ý kiến đóng góp! Nhất là về phần kiềng chip, mong là một ngày gần nhất các hội sẽ nhập bộ thiết bị đó về chơi!

HOANG HUNG_HP
17-04-12, 03:14
Xin chào toàn thể anh chị em trong diễn đàn : bocauvietnam.com :
Tôi có một vài lời cùng chia xẻ :
Tôi đã đọc kỹ : Chủ đề: Vài suy nghĩ muốn chia sẻ cùng anh em trên diễn đàn .
Tôi có một vài nhận xét như sau :
1 / Bạn có Nick : Hotboy là người thế nào ? ? ? :
A / Mục đích vào diễn đàn là vào để chọc ngoáy bắn phá ? ? ? ?
B / Mục đích vào diễn đàn là để gây chia rẽ gây mất đoàn kết ? ? ?
C / Mục đích vào diễn đàn là Quảng bá thương hiệu kinh doanh loại mặt hàng nào đó ? ? ?
D / Bạn có Nick : Hotboy vào diễn đàn có tuân thủ theo đúng nội quy & quy định của diễn đàn không ? ? ?
Đ / Bạn có Nick : Hotboy vào diễn đàn để chia xẻ , xây dựng đóng góp một phần nhỏ bé mà diễn đàn : bocauvietnam.com / vẫn còn thiếu hụt vì còn non trẻ ? ? ?
E / ? ? ?
F / ? ? ? …. v v & v v .
Cá nhân tôi nhận xét như sau :
Phần A.. B .. C .. D là không phải , mà là phần :
Đ / Bạn có Nick : Hotboy vào diễn đàn để chia xẻ , xây dựng đóng góp một phần nhỏ bé mà diễn đàn : bocauvietnam.com / vẫn còn thiếu hụt vì còn non trẻ .
Sau đây tôi tóm tắt từng phần mà bạn : Hotboy muốn đề cập :
Trích dẫn của bạn có Nick : Hotboy
[…………. Những lời khen hay lời chúc tụng nếu đặt nó đúng lúc, đúng chỗ, đúng hoàn cảnh thì nó sẽ rất tốt giúp phần khích lệ, động viên người được khen, được chúc. Còn không thì nó rất sáo rỗng, giả tạo làm cho người được khen thấy tự mãn, dễ dãi với bản thân.
Khi có người nào đó đưa ra một chủ đề mới, nếu các bạn xem hay đọc mà thấy ok, thì việc gửi những lời khen hay cám ơn là việc nên làm và phải làm. Còn thấy nó chưa ok, thiếu hoặc sai ( sai hay thiếu những điều cơ bản) mà vẫn gửi những lời khen thì làm sao người ta biết sai mà sửa. Hoặc người ta sau đó cũng biết là mình thiếu sót nhưng lại có suy nghĩ: lần trước mình post lên sai be, sai bét, thiếu lung tung mà vẫn được khen dầm dầm. "tặc lưỡi" lần này như thế là được rồi, đỡ mất thời gian!

Để viết một lời khen rất dễ, chỉ cần đọc hay xem lướt qua là có thể viết được rồi. Nhưng để viết một bài phản biện lại thì phải đọc hay xem thật kỹ càng, có xem kỹ thì mới phát hiện ra cái sai, cái thiếu để góp ý cho đúng . ] .
Phần trả lời đã có dưới đây :
Trích dẫn của bạn có Nick : Hotboy

[..... Ngoài việc giúp cho chủ đề đó được hoàn thiện hơn, đem lại những thông tin , kiến thức tương đối đầy đủ cho người xem, nó còn góp phần bồi dưỡng kiến thức, tư duy cho người viết .
Các bạn cũng không nên ngại hay sợ mất lòng người này, người kia khi viết những lời chê, khi mình thấy đúng ! Thứ nhất đa phần chúng ta không biết nhau , thứ hai là nói mà còn sợ thì khi làm còn sợ đến đâu ! ]
2 / Trích dẫn của bạn có Nick : Hotboy :
[ Tôi có giả thiết thế này ( khó xảy ra nhưng không phải là không thể)
Các anh em tổ chức giải đua Hà Nội-Sài Gòn, bạn A tham gia vào giải đua đó, khi những chiến binh được thả ra, chiến binh của bạn A lạc vào nhà tôi. Tôi bắt được và điện thoại cho bạn A biết, đương nhiên bạn A sẽ biết được mã số ở tem bí mật. Một mặt bạn A đó nhắn tin mã số đó đến điện thoại trọng tài, một mặt bằng cách nào đó nhanh nhất có thể mang chiến binh đó về căn cứ của mình. Và chiến binh đó dành được giải nhất cuộc đua đó! Bạn A không vi phạm thể lệ hay điều lệ giải đua, nhưng đấy không phải là năng lực thực sự của chiến binh đó! Nếu ban tổ chức phát hiện ra điều đó thì có cách xử lý nào không ? ] .
Tôi muốn chứng minh rõ nét mà bạn có Nick : Hotboy : muốn đề cập : [ Gỉa thiết ]
Tôi là người Sài Gòn , là thành viên tham gia trong cuộc đua của
bocauvietnam.com / tổ chức giải đua : HN – SG . Số tiền mà các nhà tài trợ lên tới nhiều trăm triệu , chiến binh giàng giải nhất có mức tiền thưởng tới vài trăm triệu .
Chiến binh của tôi có vòng danh định có số điện thoại [ kiềng danh định có số điện thoại ] có tham gia trong giải đua này tổ chức thả tại Hà Nội vào 7 giờ sáng ngày 1 Tháng 5 ......
Thả sau 15 phút chiến binh của tôi bị chim Cắt đuổi đã lao vào nhà dân & bị bắt . Chủ nhà đã xem qua , biết được địa chỉ , liên lạc cho tôi , qua quá trình trao đổi & thoả hiệp bằng kinh tế với chủ bắt được chiến binh của tôi ……. . Tôi tìm cách liên lạc móc nối với nhân viên trong sân bay làm cách nào đó vận chuyển một cách nhanh nhất để cho chiến binh của tôi về với tôi vào sáng sớm hôm sau . Khi chiến về với tôi , tôi liền thông báo mã số & nộp chim …….. không phạm luật . Mặc dù tôi biết một chiến binh quả cảm nhất , có thâm niên về chiến trường nhất cũng phải mất ít nhất gần 2 ngày mà chiến binh của tôi nộp tem trong mơ :
Cũng có thể sang ngày thứ 3 tôi mới nhắn tin , nộp chim hợp lệ & là người đầu tiên ……..
Nếu sự việc như trên với chiến binh của tôi : Tin nhắn , nộp chim hợp lệ thì NGHIỄM NHIÊN ………
Nếu sự việc không vỡ nở thì Danh hiệu căn cứ , Cúp , Tiền giải thưởng coi như đã An Bài ….. Nhưng vì lý do nào đó mà sự việc bị vỡ nở các thành viên & ban tổ chức phanh phui ra ……… Vậy thì hướng giải quyết ra sao ? ? ? ? .
Trích dẫn của bạn có Nick : Hotboy :
[ Câu hỏi tôi đưa ra không phải để hỏi cho cá nhân tôi, mà đó chỉ là cách đặt vấn đề hoặc đưa ra một vấn đề, để tất cả anh em trên diễn đàn tham khảo và đóng góp ý kiến để cho luật đua ở Việt Nam mình ngày càng được hoàn thiện hơn.].
3 / Trích dẫn của bạn có Nick : kalaca

[…………….. Qua sự viêc vừa rồi về giải đua Phú Yên - Hải Phòng tôi thấy việc làm của bạn không biết là cố tình hay vô tình nhưng nó đã làm nảy sinh mâu thẫn và sự nghi kị giữa các thành viên với nhau ( đây là suy nghĩ của riêng cá nhân tôi ). Trong lúc sự việc đang nhạy cảm như vậy bạn lập 1 cái nick mới tinh vào comment thì cá nhân tôi trong đầu nghĩ không biết bạn là ai có thể là 1 người nào đó trong Sài Gòn dấu mặt lên đả kích các anh em hội bồ câu Hải Phòng hoặc bạn cũng có thể là 1 người ở Hà Nội, thậm chí là ở Hải Phòng. Bạn nói tham gia thầm lặng và lâu rồi nhưng sự xuất hiện của bạn thì quá ồn ào và hoành tráng.
Việc làm của bạn tôi nghĩ là tốt nhưng vì sự không minh bạch và rõ ràng làm cho tôi thấy bạn không mang tính xây dựng và góp ý, bạn làm cho anh em đoán già đoán non không biết là ai vào ném đá, đổ thêm dầu vào lửa. Bạn có thể cho mọi người biết bạn là ai, tên là gì và ở đâu có được không? Chỉ khi nào rõ ràng thì mọi người mới không nghi kị và không gây ra hiềm khích lẫn nhau…… ] .
Tôi thiết nghĩ bạn có Nick : Hotboy :
Chắc là cũng có thâm niên nuôi chim đua hoặc là người yêu thích chim đua có những bằng chứng cho thấy tìm hiểu chim đua trên mạng rất nhiều .
Dù sao đi nữa bạn có Nick : Hotboy : bạn là ai ? ? ? bạn ở đâu ? ? ? , bạn đã nuôi chim chưa ? ? ? với tôi không quan trọng , quan trọng là bạn vào diễn đàn là để đóng góp những ý kiến nhằm mục đích xây dựng cho diễn đàn bocauvietnam.com/ . hay không ?
Để chứng minh được bài viết của bạn có Nick : kalaca :
Trích dẫn của bạn có Nick : kalaca

[……..Việc làm của bạn tôi nghĩ là tốt nhưng vì sự không minh bạch và rõ ràng làm cho tôi thấy bạn không mang tính xây dựng và góp ý, bạn làm cho anh em đoán già đoán non không biết là ai vào ném đá, đổ thêm dầu vào lửa…… ]
Trả lời : Trích dẫn của bạn có Nick : Hotboy :
[ Chỉ cần thêm một ít, sửa một chút bài viết đã khác hẳn. Tôi có muốn chê chắc cũng phải đau hết cả đầu. Mong cuộc đua khởi đầu thành công tạo tiền đề cho những chặng tiếp theo. Có thông tin gì mới nhớ cập nhật cho anh em tham khảo, nhưng nhớ post đầy đủ nhé bạn! Nếu thấy thiếu tôi lại có ý kiến đấy, đừng giận nhé! ]
Nhân thể mời bạn : kalaca qua đọc : Giải đua bồ câu CÁNH CHIM PHƯƠNG BẮC :
Có gì đổi khác với : giải đua Phú Yên-Hải Phòng không ? ? ? .
Còn nữa
[ Vì thời gian đã muộn ]

zongke
17-04-12, 14:14
Chào Zongke! Rất vui được làm quen, giao lưu để trao đổi thông tin, kiến thức với bạn!
Tôi đã ghé xem căn cứ của bạn và web bocaudua.com, phải nói thật tôi ...

Cám ơn các ý kiến đóng góp của bạn cho diễn đàn nhé. Bạn nói đã ghé xem căn cứ của mình càng khiến mình tò mò không biết bạn là ai ;). Rất vui khi được quen biết thêm 1 người bạn.

@Anh HoangHung-HP: rất mong chờ các bài viết tiếp theo của anh.

hoang duong
17-04-12, 19:44
Cám ơn các ý kiến đóng góp của bạn cho diễn đàn nhé. Bạn nói đã ghé xem căn cứ của mình càng khiến mình tò mò không biết bạn là ai ;). Rất vui khi được quen biết thêm 1 người bạn.

Tò mò là tính xấu đó, sẽ đến lúc họ sẽ lộ diện khi đủ điều kiện thôi bạn ơi. Ở đây diễn đàn ghi nhận mọi đóng góp mà.

HOANG HUNG_HP
19-04-12, 03:49
Nói về chuyện kiềng [ vòng ] :
Theo mình được biết thì những năm trước bạn Diệu Huy có đặt giúp kiềng danh định có số điện thoại hoặc kiềng Danh định có địa chỉ của chủ chim, với mục đích là tham gia thả giao lưu nếu chẳng may có thất lạc thì chủ căn cứ dễ tìm lại được chiến binh của mình . Vào thời điểm đó với mục đích đó là rất phù hợp .
Nay các chặng đua đã được mở ra , những kiềng Danh định có số điện thoại hoặc kiềng Danh định có địa chỉ của chủ chim [ theo cá nhân tôi nay không còn phù hợp với các giải đua nữa ] . Chỉ phù hợp với kiềng CHỈ CÓ DANH CHỨ KHÔNG CÓ ĐỊNH . Vậy thì những kiềng Danh định có số điện thoại hoặc kiềng Danh định có địa chỉ của chủ chim hiện còn ở một số căn cứ nay giải quyết ra sao mong mọi người cho biết ý kiến .
Ý kiến của tôi về chuyện Kiềng [ vòng ] :
Với điều kiện kinh tế của những thành viên trong hội hiện nay nếu dùng Chíp bập thì giá hơi max lại còn phụ kiện kèm theo , nên sử dụng Chíp bập vào thời điểm này là chưa khả thi .
Đối với các thành viên trong hội :
1 / ban tổ chức nên họp các thành viên trong hội lại và cho xin ý kiến của các thành viên , tổng số vòng của các thành viên trong hội năm nay [ ví dụ 2012 ] này là 500 chiếc . Trên vòng có mã số quốc gia , mã số hội , mã số năm rồi căn cứ theo số thứ tự , lưu chép lại trong lưu trữ của hội . Những chiến binh đã đeo kiềng hội của những căn cứ nếu bị thất lạc , tử vong vì lý do nào đó hoặc chuyển nhượng đều phải khai báo cho hội biết để tiện theo dõi .
Đối với Gỉai đua mở rộng thì sao ? ? ? những chiến binh của các căn cứ ngoài hội không có kiềng vòng của hội thì làm thế nào ? ? ?
Đây chỉ là ý kiến cá nhân tôi :
2 / Ban tổ chức sau khi tiếp nhận đăng ký tham gia của các chủ căn cứ , cử Người xuống các căn cứ để xác nhận chiến binh đó có đích thực là của căn cứ đó không bằng cách yêu cầu chủ căn cứ xua chiến binh của căn cứ mình ra khỏi căn cứ rồi gọi chiến binh của mình vào cũi chỉ định những chiến binh của mình tham gia đua trong dịp này . Người xác nhận phải chụp ngoại hình chiến binh & chụp 2 mắt của chiến binh ghi tên đánh số cho chiến binh tham gia của căn cứ đó . Những hình chiến binh tham gia phải được lưu lại trong hồ sơ của ban tổ chức .
Vì lý do nào đó mà chủ căn cứ có sự thay đổi chiến binh tham gia thì chủ căn cứ phải thông báo trước cho BTC một thời gian nhất định để cử Người xuống căn cứ chụp lại hình để lưu trong hồ sơ BTC .
Ví dụ : [ Tôi chưa gửi được hình lên , hẹn bài sau ]

Còn nữa
[ Vì thời gian đã muộn ]